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Zimetungwa chini ya kifungu cha 89. 

SHERIA NDOGO ZA (KILIMO KWANZA NA HIF ADHI.Y A CHAKULA) ZA 
HALMASHAURI YA MANISPAA YA BUKOBA, 2015 

SEHEMU Y A KWANZA 
UTANGULlZI 

Jina 
na 
mwanzo 
wa 
kutumika 

Matumizi 

Tafsiri 

l. Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za (Kilimo Kwanza 
na Hifadhi ya Chakula) za Halmashauri ya Manispaa ya 
Bukoba,20 15 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye 
Gazeti la Serikali. 

2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Marnlaka ya 
Halmashauri ya Manispaa ya Bukoba. 

3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapohitajika 
vinginevyo:- 
"Afisa Mwidhiniwa" maana yake ni Mtendaji wa Kata au Mtaa, 

pamoja na mtumishi yeyote wa Halmashauri atakayeteuliwa 
kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi. 

"Afisa Ugani" maana yake ni mtaalamu wa kilimo, mifugo, uvuvi, 
nyuki na Afisa Maendeleo ya jamii katika ngazi za mitaa na 
kata. 

"Halmashauri" maana yake ni Halmashauri ya Manispaa ya 
Bukoba; 

"kilimo" maana yake ni shughuli yoyote ya uzalishaji mali 
inayofanywa na binadamu na itajumuisha kilimo cha mazao, 
ufugaji wa wanyama hai, samaki na nyuki. 

"maji ya asili" maana yake ni bahari, maziwa, mabwawa ya asili, 
mito pamoja na mabwawa yasiyo ya asili ambayo uvuvi wa 
umma unafanyika; 

"rnazao" maana yake ni mazao yote yanayolimwa ndani ya 
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Halmashauri. 
             "mifugo" maana yake ni utunzaji wa wanyama hai ufanywao na 

binadamu na utajumuisha nyuki na samaki. 
"mfugaji" maana yake ni mtu yeyote anayejishughulisha na ufugaji 

 Wa mifugo katika eneo la Halmashauri. 

               "mkazi" maana yake ni raia wa Tanzania ambaye kwa kawaida 
anaishi kwenye eneo la Halmashauri na ambaye ama ana kaya 
au anaishi katika kaya au taasisi iliyopo katika en eo la 
Halmashauri na haitamhusu mtu yeyote; 

(a) mwenye umri chini ya miaka 18; 
(b) asiyejiweza kutokana na ulemavu, kuugua au uzee; 
(c) mwanafunzi aliyeko masomoni muda wote. 

                "mkulima" maana yake ni mtu yeyote anayejishughulisha na 
uzalishaji au kilimo cha mazao ya chakula, biashara na 
matunda. 

"Mkurugenzi" maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Manispaa ya Bukoba pamoja na Afisa yeyote wa umma 
atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi; 
"uhawilishaji" maana yake ni kitendo cha uzalishaji wa wanyama 
kwa njia ya kisasa kwa kuturnia rnbegu za madume bora ili 
kupata kizazi kipya cha wanyama bora. 

              "uvuvi haramu" maana yake ni uvuvi unaotumia zana 
zisizokubalika katika uvuvi kama mabomu, sumu, makokoro, 
mikuki na vyandarua. 

            "uvuvi holela" maana yake ni uvuvi usio na leseni wala kibali cha 
Halmashauri. 

             "vyanzo vya Maji" maana yake ni mito, vijito, maji yanayotiririka, 
visima, mabwawa, mifereji, maziwa, chemi chemi au ardhi 
oevu. 

            "Wagani kazi" maana yake ni wananchi ambao wamepata mafunzo 
ya ugani nje ya vyuo ili kufanya kazi za maafisa ugani pale 
ambapo hawapo. 

          "zana haramu" maana yake ni vyandarua, mabomu, sumu, 
makokoro, nyavu zisizokubalika kitaalam pamoja na mikuki. 

SEHEMU Y A PILI 
KILIMO CHA MAZAO 

Wajibu 
wa 
Halma- 
shauri 

4. Katika kuhamasisha na kutekeleza kauli mbiu ya Kilimo 
Kwanza, Halmashauri itakuwa na wajibu wa;- 
(a) kuhakikisha viongozi wa Serikali, vyama vya siasa na 

wad au wengine wanashiriki ipasavyo katika kuendeleza 
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sekta ya kilimo katika Halmashauri; 
                                                  (b) kuunda vikundi vya sanaa vinavyohamasisha kilimo cha 

                              kisasa; 
                                                  (c) kuweka mabango kwenye kila kat a za ukanda wa kijani 

                              yanayoeleza kanuni bora za kilimo zinazopaswa 
                              kuzingatiwa na mkulima kwa mazao yanayolimwa kwenye 
                              eneo hila; na:- 

                                            (i) kuanzisha mashamba darasa ya mfano katika kila 
                       kata; 

                                                              (ii) kuhakikisha upatikanaji rahisi na kwa wakati wa 
                       pembejeo za kilimo. 

                                                   (d) kutekeleza mipango ya msimu wa kilimo unaofuata mara 
                               baada ya mwisho wa msimu; 

(e) kuhakikisha upatikanaji wa maafisa ugani katika kila kata; 

                                     (f) kuhamasisha uanzishwaji wa vyama vya wakulima vya 
                                kuweka na kukopa kwa lengo la kujipatia mikopo ya 
                                benki; 

                                                     (g) kuanzisha vituo maalum kwa ajili ya kutolea mafunzc ya 
                                 utumiaji na utunzaji wa zana bora za kilimo; 

                                                     (h) kushindanisha wakulirna bora na maafisa ugani bora katika 
                                 kata na hatimaye Halrnashauri; 

                                                      (i) kuainisha matumizi bora ya ardhi ili kubainisha na 
                                 kutofautisha ardhi ya mifugo, kilimo na hifadhi ; 

                                                      (k) kusimamia upatikanaji, maadili na mwenendo wa 
                                  mawakala wa mbolea na pembejeo za kilimo; 

                                                       (I) kuhakikisha upatikanaji wa habari za kilimo katika vituo 
                                   vya kata; 

                                                        (m) kusimamia matumizi bora ya ardhi na kuhakikisha 
                                    shughuli za kilimo cha kisasa zinaendeshwa katika kata za 
                                    ukanda wa kijani. 

     3 
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Wajibu 

wa kata 

Wajibu 
wa Afisa 

muidhini 

wa 

Hifadhi ya 

mazao 

5. -{I) Kamati ya Maendeleo ya Kata zilizopo kwenye maeneo 
ya ukanda wa kijani kwa kushirikiana na uongozi wa mtaa 
itahakikisha kuwa kila mkazi anatumia vizuri ardhi 
aliomilikishwa kwa ajili yakutekeleza kauli mbiu ya kilimo 
kwanza. 

(2) Kamati ya Maendeleo ya Kata zilizopo kwenye maeneo ya 
ukanda wa kijani kwa kushirikiana na uongozi wa mtaa itakuwa na 
wajibu wa kuhakikisha kuwa kila mkazi wa kata katika ukanda wa 
kijani anajitosheleza kwa chakula. 

(3) Kila mkazi katika eneo la kat a za ukanda wa kijani mwenye 
uwezo wa kufanya kazi, atatakiwa kulima mazao ya chakula na 
biashara. 

(4) Kila Mtendaji wa Mtaa na Mtendaji wa Kata katika eneo lote 
la Manispaa kwa kushirikiana na uongozi wa mtaa na kata, 
watahakikisha kwamba kila mkazi katika eneo la Kata na Mtaa 
anapanda miti ya matunda na miti ya kuhifadhi mazingira katika 
eneo lake. 

6. Afisa mwidhiniwa atakuwa na wajibu wa kuhakikisha kwarnba 
kila mkulima;- 

(a) anaandaa masharnba kwa wakati; 

(b) anapanda mbegu kwa mstari; 

(c) anazingatia nafasi inayotakiwa kitaalam; 

(d) anaweka mbolea kwa viwango na kwa wakati; 

(e) anapalilia kwa wakatipalizi mbili au zaidi; 

(f) anazuia wadudu waharibifu na magonjwa ya mimea; 

(g) anazingatia kilimo kinacholinda na kuhifadhi mazingira. 

7.-(1) Kila mkazi atakayelima shamba katika eneo la 
Halmashauri atatakiwa kuvuna mazao yake pindi yakisha komaa 
na kuyahifadhi katika njia ya usafi ili kutunza ubora wake na 
kuhifadhi katika njia ya usalama 

(2) Itakuwa ni jukumu la kila mkazi hususani mkuu wa kaya 
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kuhakikisha kuwa anahifadhi chakula cha kutosha yeye na familia 
yake kwa angalau mwaka mmoja au zaidi. 

(3) Litakuwa ni jukumu la kila kaya kuwa na ghala la 
kuhifadhia chakula ambalo litapaswa kuwa katika hali ya usalama 
na lisiwe na uwezekano wowote wa kuruhusu wadudu kama vile 
dumuzi, panya au wadudu wengine wanaoweza kusababisha 
uharibifu wa chakula hicho. 

Wajibu 
wa kulima 

8. Kila mkazi anayemiliki eneo la kilimo, atawajibika kulilima, 
kulitunza na kuendeleza shamba lake kwa mujibu wa maelezo ya 
kitaalamu atakayopewa na Afisa Ugani. 

9. Hila kuathiri kifungu cha 8 cha Sheria Ndogo hizi itakuwa ni 
wajibu wa kila Mkulima:- 
(a) kupalilia shamba kabla ya wakati wa mavuno isipokuwa 

kama itaelezwa vinginevyo; 
(b) kuweka mbolea; 
(c) kutoa taarifa kwa Halmashauri kwa njia itakayokuwa inafaa 

kuhusu kuwepo kwa ugonjwa wa mazao au kuwepo kwa 
wadudu waharibifu; 

(d) kutumia pembejeo kwa kuzingatia maelezo ya kitaalamu 
kila mwaka isipokuwa kama itaelekezwa vinginevyo na 
Afisa Ugani; 

(e) kuchukua hatua za kuangamiza wadudu waharibifu au 
kutibu magonjwa . kama atakavyokuwa ameelekezwa na 
Afisa Ugani.

(2) Kila Afisa Ugani atawajibika kutoa programu ya kilimo ya 
mwaka kulingana na hali ya hewa ambayo itazingatia; 

(a) aina ya mazao kwa msimu; 
(b) aina ya mbegu kwa msimu husika; 
(c) namna na wakati wa kupanda mazao. 

Ukaguzi 10.Afisa mwidhiniwa akishirikiana na Afisa Ugani;- 
(a) ataweza wakati wowote wa saa za kazi kuingia kwenye 

eneo la kilimo au katika shamba kwa madhumuni ya 
kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi; 

(b) ataweza kuingia katika kaya yoyote ili kukagua ghala la 
chakula kuona kama taratibu za kuhifadhi chakula 
zinazingatiwa; 

5 

(c) ataweza kumchukulia hatua za kisheria mtu yeyote 
   atakayevunja Sheria Ndogo hizi; 

(d) atatakiwa kuwa na daftari linaloonyesha idadi kamili ya wakazi na 
idadi ya ekari zao za kilimo; 

(e) atapanga ratiba ya kuternbelea mashamba ya wakazi ili 
kujionea kama wanatekeleza wajibu wa kulima na kutunza 
mashamba kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 
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afisa ugani bora katika ngazi za mitaa, kata na 
Halmashauri; 

               (h) kuandaa vigezo vya kuwapata maafisa ugani bora wa                           mifugo katika 
kata; 

(i) kutoa zawadi za mtaa na kata bora katika ufugaji kwa mwaka; 

(k) kutoa zawadi kwa mfugaji bora kwa mwaka wa kila mtaa, 
    kata na Halmashauri; 
(k) kutoa zawadi kwa afisa ugani bora wa mwaka kila ngazi ya 

Halmashauri na kata. 
(I) kutoa zawadi kwa shamba darasa bora la mifugo kwa 

mwaka; 
(m) kuhamasisha uwekezaji katika viwanda vidogovidogo vya 

mazao ya mifugo kama mikanda, pochi na mapambo 
yatokanayo na ngozi za wanyama na usindikaji wa maziwa, 
siagi, jabini na mtindi; 

(n) kufanya uperembaji wa mara kwa mara juu ya ufugaji wa 
kisasa ili kujadili mafanikio na udhaifu katika utekelezaji ili 
kuweza kuboresha all kuimarisha au kurekebisha kosoro 

zilizojitokeza; 
(0) kuhamasisha wafugaji mitaani kuanzisha mashamba- ya 

mazao ya kilimo ili wanufaike na upatikanaji rahisi wa 
mbolea ya mboji; 

(p) kuhamasisha wafugaji kufanya uvunaji wa mara kwa rnara 
wa mifugo ili kubakisha idadi ndogo ya mifugo yenye kuleta 
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Makosa 

Wajibu 
wa 
Halma- 
shauri 

11. Kila Afisa Mtendaji wa kata na mtaa atawajibika kutunza 
kumbukumbu za mashamba yote ya mazao yaliyomo katika Kata 
au Mtaa wake na atasimamia moja kwa moja utekelezaji wa Sheria 
Ndogo hizi. 

12. Itakuwa ni kosa chini ya Sheria Ndogo hizi kwa mtu 
yeyote. 

(a) kutotunza shamba; 
(b) kutovuna rnazao yaliyoko shambani ambayo yamefikia 

wakati wa kuvunwa; 
(c) kutohifadhi chakula cha kutosha; 
(d) kuuza mazao bila kuweka akiba ya mwaka mzima au zaidi; 
(e) kuendesha shughuli za kilimo katika eneo lisiloruhusiwa 

kwa mjibu wa Sheria Ndogo hizi 

SEHEMU YA TATU 
UFUGAJI WA KISASA 

13. IIi kuendeleza ufugaji bora na wa kisasa Halmashauri 
zitakuwa na majukumu yafuatayo;- 

(a) kuhakikisha upatikanaji wa maafisa ugani; 
(b) kuhakikisha upatikanaji wa madawa ya mifugo na chanjo 

za mifugo; 
(c) kuhakikisha upatikanaji wa masoko ya mifugo hai na 

nyama; 
(d) kuhamasisha wananchi kuanzisha vyama vya ushirika wa 

wafugaji na vyama vya kuweka na kukopa; 
(e) kusaidia kuanzisha vituo vya uhamilishaji wa mifugo ili 

kupata madume bora ya kisasa na mifugo yenye tija; 
(f) kushindanisha wafugaji ngazi ya mitaa na kata ili kupata 

washindi wa mfugaji bora wa mwaka katika mtaa na katika 
kata kwa mwaka; 

(g) kushindanisha maafisa ugani wote katika kata ili kumpata 
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tija 
na 
rahis
i 
kuih
udu
mia; 

(q) kuanzisha machinjio ya 
wan
yarn
a 
amb
ayo 

ni ya kisasa na 
salama ili kurahisisha uvunaji wa mifugo kwa njia ya 
uchinjaji; 

(r) kuhamasisha ufugaji wa ndani ili kuhifadhi mazingira. 
(s) kuhakikisha kwamba ufugaji wa wanyama wakubwa kama 

ng'ornbe, mbuzi, kondoo na nguruwe unafanyika katika kata 
za ukanda wa kijani na eneo la mjini lililopimwa viwanja 
ufugaji utafanyika katika maeneo ya viwanja 
vikubwa (Low Density Plots) kwa idadi ya mifugo 
itakayoainishwa na Halmashauri; 

(t) kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hii ili kudumisha 
amani,utulivu na maelewano katika jamii za wakulima na 
wafugaji. 

Wajibu 
wa Kata 

14. Kamati ya Maendeleo ya Kata kwa ushirikiano na uongozi 
wa mtaa itahakikisha; 
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Wajibu 
wa Afisa 
Muidhini 
wa 

Wajibu 
wa 
Mfugaji 

(a) inaandaa mpango wa matumizi bora ya ardhi; 
(b) wataalamu wa ugani waliopo katika kata wanatoa elimu ya 

ufugaji wa kisasa ili kupata mifugo bora na mazao bora ya 
mifugo; 

15. Afisa Mwidhiniwa au Afisa Ugani atatakiwa;- 
(a) kuwa na daftari linaloonyesha idadi kamili ya mifugo kwa 

kila mfugaji; 
(b) kuingia katika kaya yoyote ili kukagua aina na idadi ya 

mifugo; 
(c) kuhakikisha kuwa mfugaji anachanja na kuogesha mifugo 
yake mara kwa mara ili kuepuka magonjwa ya mifugo; 
(d) kuhakikisha kuwa rnfugaji mwenye mifugo iliyozidi 

'anavuna mifugo hiyo; 
(e) kutoa taarifa kwa Halrnashauri mara anapogundua kuna 

mlipuko wa magonjwa ambayo yanahitaji msaada kutoka 
ngazi zajuu; 

(f) Kumchukulia hatua mfugaji yeyote anayekwenda kinyume 
na masharti ya ufugaji yaliyoainishwa chini ya Sheria 
Ndogo hizi. 

16.-(1) Mfugaji atahakikisha anafuga idadi ya wanyama ambayo 
haitasababisha usumbufu kwa wadau wengine wa kilimo kama 
itakavyoainishwa kwenye kibali cha Halmashauri. 

(2) atalazimika kuchanja mifugo yake kila mara ili kuzuia 
magonjwa ya mifugo na magonjwa ya mlipuko. 

(3) atalazimika kuogesha mifugo yake ili kuihami dhidi ya 
magonjwa, kupe na mbung'o. 

(4) atalazimika kujiunga na vyama vya wafugaji wajasiriamali. 
(5) atalazimika kutoa taarifa yoyote juu ya kutokea kwa 
magonjwa ya mifugo akiyaona au kuhisi au kuyatambua dhidi ya 
mifugo yake. 

(6) (a) atalazimika kulishia au kuchungia mifugo yake katika 
maeneo yaliyotengwa katika mpango wa matumizi bora ya 
ardhi ya Halmashauri. 

(b) atalazimika kufugia rnifugo yake ndani ya banda (zero 
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ikisomwa pamoja na Sheria ya "Animal Diseases Act" 
                     (c) Afisa Mwidhiniwa atafanya ukaguzi wa nyama baada ya 

kuchinja na kuchapa mhuri kwa udhibitisho. 
                     (d) Mchinjaji atalipa ushuru wa huduma inayotolewa katika 

kipengere hiki kwa rnjibu ;VCi Shcria Ndogo La 

Halmashauri ya Manispaa ya Bukoba, Ada na ushuru za 
mwaka 2011. 

                     (e) Mchinjaji atapaswa 
kufuata taratibu za 
utumiaji wa 
machinjio. 
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Uvunaji 
wa 
mifugo 

grazing) kwa idadi ambayo Halmashauri itatoa kibali, na 
hataruhusiwa kuacha mifugo yake izurure hovyo. 

(7) atalazimika kuheshimu mipaka iliyotenganisha ardhi ya 
kilimo, mifugo, hifadhi za Taifa, makazi, maeneo ya Taasisi na 
maeneo mengine ya wadau wa kilimo kama mazao ya wakulima, 
wafugaji wa nyuki, samaki na skimu za umwagiliaji. 

(8) atashirikiana na maafisa mifugo au maafisa ugani wakati 
wa tiba au chanjo wakati wa magonjwa ya mlipuko na karantini na 
kampeni zozote za kitaifa za kudhibiti magonjwa na vifo vya 
mifugo. 

(9) atashirikiana na maafisa ugani kuanzisha mashamba darasa 
na mashamba ya kulishia mifugo 

(10) ataheshimu masharti ya karantini wakati wa magonjwa ya 
mlipuko; 

(11) atawajibika moja kwa moja katika usafi wa mazingira na 
usafi wa zizi la kuhifadhia ili kuepuka harufu mbaya kwa majirani. 
Pia atawajibika kuchimba shimo la kuhifadhi maji machafu na 
kinyesi cha wan yam a anaofuga. 

17.-(1) Kila mfugaji atawajibika kuvuna mifugo yake kila 
atakapobaini kuwa imevuka idadi iliyoko kwenye kibali 
kilichotolewa na Halmashauri. 

(2) Wakati wa uvunaji wa mifugo kila mfugaji ataweza kuuza 
wanyama hai au kwa kuchinja na kuuza nyama katika eneo 
lililotengwa kwa shughuli hiyo. 

(3) Kabla ya kuvuna mfugaji atashirikiana na Afisa Mifugo ili 
kujiridhisha kwamba wanyama wake hawana maradhi wala 
magonjwa ya kuambukiza. 

(4) Uchinjaji wa wanyama utafanyika kwenye machinjio 
zinazokubalika katika eneo la Halmashauri kwa kuzingatia taratibu 
zifuatazo:- 

(a) Afisa Mwidhiniwa atatoa kibali cha kuchinja baada ya 
kukagua hati za kumsafirisha mnyama hadi machinjioni. 
(b) Ukaguzi wa awali wa mnyama utafanywa na Afisa 
Mwidhiniwa ndani ya saa ishirini na nne kabla ya myama 
kuchinjwa kwa mujibu wa sheria ya "The Veterinary Act" 
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Sheri a Na. 

17/2003 

Barabara 
za Halma- 
shauri 

   18. Mfugaji yeyote atakuwa ametenda kosa iwapo;- 
        (a) atashindwa kuvuna mifugo iliyozidi idadi iliyoko kwenye 

kibali kilichotolewa na Halmashauri au; 
        (b) atashindwa au kukataa kuchanja mifugo yake ili kuzuia 

magonjwa au; 
    (c) atalisha mifugo yake kwenye maeneo ambayo 

hayakutengwa kwa ajili hiyo au; 
   (d) ataruhusu mifugo yake kuzurura hovyo; au 

       (e) atazembea au kushindwa kutoa taarifa juu ya ugonjwa wa 
mifugo au; 

  (f) atamzuia Afisa Mwidhiniwa au Afisa Ugani kutekeleza 
majukumu yake; 

  (g) atasafirisha mifugo pasipokuwa na kibali cha Halmashauri; 
  (h) atasafirisha mifugo kwa kuiswaga barabarani; 
  (i) hatafuata taratibu za uchinjaji na uturniaji wa machinjio. 

      (j) ataendesha shughuli za mifugo katika en eo lisiloruhusiwa 
       kwa sheria hizi. 
      (k) atatirirsha maji machafu na kutupa hovyo kinyesi cha 

wanyama kinyume na kifungu cha 16(11) cha Sheri a 
Ndogo hizi. 

 (I) ataruhusu mifugo yake kudhurula hovyo katika maeneo ya 
Halmashauri ambayo hayakuidhinishwa kwa shughuli ya 
ufugaji. 

SEHEMU Y ANNE 
MASUALA MTAMBUKA 

19. Bila kuathiri rnajukurnu ya Halmashauri yaliyoainishwa 
katika vifungu vya 4 na 13, Halmashauri itahakikishakwamba 
barabara za Halmashauri zinapitika ili kurahisisha usafirishaji na 
usambazaji wa pembejeo za kilimo na mazao wakati wa mavuno. 
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Jukumu la 
Afisa 
uvuvi 

Uvuvi 
katika 
maji ya 
asili 

Jukumu la 
Halmasha 
uri 

25. Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi kila Afisa uvuvi wa 
kata atakuwa na jukumu la; 
(a) kuanzisha rejesta ya orodha ya wafugaji wote wa samaki 

katika kata; 
(b) kupanga ratiba ya kuwatembeiea wafugaji wa samaki 

katika kata; 
(c) kuanzisha orodha na idadi ya mabwawa ya samaki na aina 

ya samaki katika kila bwawa katika kata; 
(d) kuanzisha mashamba darasa au mabwawa ya mfano kwa 

ajili ya kutolea mafunzo ya nadharia na vitendo; 
(e) kuhakikisha upatikanaji wa vifaranga na mbegu bora ya 

samaki; 
(f) kuanzisha 

programu ya kuangamiza magugu maji katika 
mabwawa; 

(g) kuandaa programu ya uendelezaji na ukuzaji wa kilimo 
cha ufugaj i wa samaki katika kata; 

(h) kuhakikisha wafugaji wa samaki wanatumia nyavu sahihi 

21.-( 1) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote chini ya Sheria 
Ndogo hizi; 

a) kusafisha au kuandaa shamba kwa kuchoma moto; 
b) kuchoma mota msitu wa hifadhi; 
c) Kulima katika vyanzo vya maji,miteremko au mistu ya 

hifadhi; 
(d) kuchunga na kunywesha mifugo katika vyanzo vya maji au 

miteremko au misitu ya hifadhi; 
(e) kulima kando kando ya barabara au hifadhi za barabara za 

Mitaa, Wilaya, Mikoa na Taifa; 
(f) kuswaga mifugo barabarani au kuchungia mifugo 

barabarani au kandokando ya barabara au katika hifadhi ya 
barabara. 

(2) Bila kuathiri masharti yaliyopo kwenye kifungu cha 20( I) 
(a) mtu yeyote anaweza kuruhusiwa kusafisha au kuandaa shamba 
kwa kuchoma moto baada ya kuomba na kupata kibali maalumu 
kutoka kwa Halmashauri. 

(3) Halmashauri itatoa kibali baada ya Afisa Mwidhiniwa 
kuridhika kwamba taratibu zote za kuzuia moto usilete madhara 
zimezingatiwa ikiwa ni pamoja na; 
(a) kutengeneza wigo mpana kati ya shamba litakalochomwa 

moto na mashamba jirani ili moto usivuke au kuenea 
kwenye mashamba hayo au misitu; 

(b) kutoa taarifa ya angalau siku saba kabla ya kuchoma mota 
kwa majirani wanaozunguka shamba hila; 

(c) kuwepo kwa taarifa ya angalau siku saba kwa uongozi wa 
mtaa kabla ya kuchorna moto. 

(4) Kibali kitakachotolewa chini ya Sheri a Ndogo hizi 
kitakuwa cha maandishi na kitaonyeshajina, tarehe, eneo analotaka 
kuchoma moto na maoni ya Halmashauri. 

(5) Mtu hataruhusiwa kupanda miti au mimea yoyote ambayo 
inaweza kusababisha hasara au uharibifu au kuhatarisha 
miundombinu ya majengo, barabara au kupunguza maji kwenye 
vyanzo vya maji. 

Makosa 21.-(1) Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa iwapo;- 
(a) atasafisha au kuandaa shamba kwa kuchoma moto bila 

kufuata utaratibu; 
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wakati wa kuvuna katika 
mabwawa yao ili 
kutoharibu 
mazalia na kutovuna 
samaki wadogo. 

B. UVUVI KATIKA MA.TI 
YA ASILI 

26. Wananchi watakuwa na ruhusa 
ya kuvua katika maji ya 
asili kama mito, maziwa, mabwawa ya 
asili na yasiyo ya asili na 
bahari kwa vibali maalum vya uvuvi. 

27. Halmashauri itakuwa najukumu 
la kuhakikisha kwamba;- 

(a) wavuvi wote wanakuwa na vibali na leseni halali za uvuvi; 
(b) wavuvi wanatumia nyavu zinazokubaliwa kitaalam 

(c) inapiga marufuku uvuvi hararnu wa kutumia makokoro, 
sumu, mabomu na vyandarua; 

(d) inatoa elimu ya uvuvi wa kisasa na zana za uvuvi 
zinazokubalika kisheria; 

(e) inaanzisha vikosi vya wananchi vya kupambana na wavuvi 
haramu kupitia ulinzi shirikishi; 

(f) inaanzisha masoko na minada ya samaki katika fukwe za 
maji ya asili na yasiyo ya asili; 

(g) inateketeza zana haramu za uvuvi zinazotengenezwa na 
wavuvi hararnu; 

(h) inawafikisha wavuvi haramu katika vyombo vya dola kwa 
hatua za kisheria pindi wanapokamatwa; 

(i) kata zinazopakana au kuzungukwa na maji ya asili 
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ona inafaa zana haramu zilizokamatwa na kutelekezwa na wamiliki 
wake. 

(3) Halmashauri itamfikisha mahakamani mtu yoyote atakaye 
kamatwa akiendehsa IJVU\/i hararnu. 

Makosa 

Adhabu 

30. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa iwapo; 
(a) atavua samaki kwa kutumia mabomu au milipuko au sumu 

au mikuki; 
(b) atavua samaki bila kuwa na leseni halali; 
(c) atakataa au kukwepa kulipa ushuru wa Halmashauri; 
(d) atatumia nyavu zisizokubaliwa kitaalam; 

(e) atauza samaki katika maeneo yanayokatazwa chini Sheria 
Ndogo hizi au sheria yoyote andishi; 

(f) ataendesha shughuli za uvuvi bila kujiandikisha kweshe 
rejista ya wavuvi ya kata; 

(g) atavua katika maeneo ya hifadhi au en eo lolote 
lisiloruhusiwa kisheria; 

(h) atapatikana akivua au akiuza samaki wodogo wadogo. 

31.-(1 )Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya 
Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa, na akipatikana na hatia 
atatozwa faini isiyozidi shilingi clfu hamsini (50,0001=) au kifungo 
kisichozidi miezi sita jela au adhabu zote kwa pamoja yaani faini 
na kifungo. 

(2) endapo mtu huyo atapatikana na hatia kwa kosa la kuvua au 
kumiliki zana haramu za uvuvi au nyavu zenye matundu 
yasiyokubalika kisheria, pamoja na adhabu ya kifungo au faini au 
kifungo na faini mahakama itaamuru vitu hivyo viteketezwe. 
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