Sheria Ndogo Za (Kodi Ya Majengo) Za Halmashayyi Ya Manispaa Ya
Bukoba
Tangazo la Serikali Na. 332

Tangazo la Serikali Na. 332 la tarehe 21/8/2015

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA
(SUraA 290)

Zimetungwa chini ya kifungu 6(1) na | 6(1)

SHERIA NDOGO zaA (KODI YA MAJENGO) zA HALMASHAURI YA MANISPAA YA
BUKOBA zA MWAKA, 2015 ‘

Jina 1. Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za(Kodi ya
Majengo) Halmashauri ya Manispaa ya Bukoba, 2015.

Ene;]) na 2. Sheria Ndogo hizi zitaanza kutumika katika eneo lote Ia
,ti,r;n:ay 1 Halmashauri kuanzia tarehe ya kutangazwa katika Gazeti la
kutumika  Serikali.

Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale itakapoelezwa
vinginevyo:
" Halmashauri’® maana yake ni Halmashauri ya Manispaa
ya Bukoba;

(3]

Mkurugenzi® maana yake ni Mkuru genzi  wa
Halmashauri ya Manispaa ya Bukoba au Afisa yeyote
aliyeidhiniwa kufanya kazi kwa niaba ya

Mkurugenzi:

“Majengo’’ maana yake ni uzio, msingi, ghati, mnara, Jjengo
la makazi,
biashara au kiwanda ambalo ujenzi unaendelea, ay
umekamilika
na lipo katika maeneo yaliyopimwa ay ambayo
hayajapimwa

“Wakala’’ maana yake ni mtu au kampuni iliyoteuliwa na
Halmashauri
kukusanya ada ya majengo kwa niaba ya Halmashauri;
“Kodi ya jengo” maana yake ni fedha zinazolipwa na
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Muda wa
kulipa kodi
ya jengo

mmiliki wa jengo au
mwakilishi wake katika Halmashauri;

“Mmiliki wa jengo’> maana yake ni mtu au taasisi,
inajumuisha pia shirikalolote lililo na jengo ndani ya
mamlaka ya Halmashauri.

4. (1) Mmiliki wa jengo atawajibika kulipa kodi ya jengo
kwa wakala au mtoza ushuru mara moja kwa mwaka kama
ilivyoainishwa katika sehemu ya jedwali la kwanza la Sheria
Ndogo hizi kwa eneo husika.

(2) Endapo mmiliki wa jengo atashindwa kulipa kodi ya
jengo kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, Halmashauri
itampelekea hati ya madai kwa hati maalum iliyotayarishwa na
Halmashauri, iliyoainishwa katika jedwali la pili la Sheria
Ndogo hizi, ikimtaka kulipa kodi hiyo ndani ya siku kumi na
nne toka tarche ya hati ya madai.

(3) Endapo hati ya madai imetolewa chini ya kifungu
kidogo cha 2 cha kifungu hiki na mmiliki wa jengo akashindwa
kulipa kodi ya majengo ndani ya muda atakaokuwa amepewa;
itakuwa ni halali kwa Mkurugenzi, kutoa hati kwa dalali wa
mahakama, kama ilivyo katika jedwali la tatu la Sheria Ndogo
hizi linalosomeka na kifungu cha 43 cha Sheria ya Kodi ya
Mamlaka za Miji cha kuamuru akamate mali ya mmiliki wa
jengo yenye thamani ya kodi ya jengo inayodaiwa kama
ilivyoainishwa katika jedwali la tatu la Sheria Ndogo hizi.
Isipokuwa, hati hiyo haitatolewa hadi hati ya madai chini ya
kifungu cha 2 itakapokuwa imetolewa na kupokelewa na
mmiliki wa jengo, au imewasilishwa kupitia sehemu yake ya
kazi au makazi yake na kupewa yeye au mkaazi wa nyumba
yake aliye na umri kuanzia miaka 18 na kuendelea, au
imepitia ofisi yake na kupokelewa na yeye mwenyewe au
wakala wake.

5. (1) Tarehe 30 ya mwezi Aprili kila mwaka itakuwa siku
ya mwisho kwa kila mmiliki wa jengo kuwa amelipa kodi kwa
Halmashauri.
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(2) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, majengo
yanayomilikiwa na Serikali Kuu na nyumba za ibada zilizo
rasmi, hazitahusika katika ulipaji wa kodi ya majengo.

(3) Katika kuondoa shaka, majengo yote ya Serikali
yaliyonunuliwa na watumishi wa Serikali an mtu mwingine
yeyote anayetambuliwa kwa mujibu wa sheria, yatatozwa kodi
ya majengo.

6. (1) Halmashauri inaweza, kwa utaratibu wa zabuni chini
ya Sheria ya Manunuzi ya Umma ya 2004, kumteua mtu
yeyote, kampuni binafsi au taasisi kuwa wakala wa kukusanya
kodi ya majengo kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.

(2) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kusitisha na
kubatilisha uteuzi wowote wa wakala endapo itathibitishwa
kuwa wakala amekiuka Sheria Ndogo hizi au sheria yoyote ya
nchi kuhusiana na uwakala wake.

7. Itakuwa kosa kwa mtoza ushuru yeyote au wakala
endapo:-

(1) Atashindwa/ataacha kutoa taarifa kwa mujibu wa
Sheria Ndogo hizi;

(2) Atashindwa/ataacha kuwasilisha makusanyo ya kodi
aliyokusanya au;

(3) Atashindwa/ataacha kuwasilisha kodi aliyokusanya
kwa mujibu wa viwango vilivyoainishwa katika Sheria Ndogo
hizi; au

(4) Atashindwa/ataacha kuweka kumbukumbu au taarifa za
makusanyo ya kodi ya majengo, au .

(5) Akitoza kodi nje ya viwango vilivyoainishwa;

8. Mtu yeyote atakayevunja Sheria Ndogo hizi atakuwa
ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyozidi
shilingi elfu hamsini (50,000/=) au kifungo cha miezi kumi na
miwili jela au vyote viwili yaani kifungo na faini.
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Kufutwa She © 9 “The Bukoba Town Council (Property Rates) By Laws of

Ndogo

2005’ zimefutwa isipokuwa madeni yote yanayotokana na
Sheria Ndogo hizo yataendelea kudaiwa chini ya Sheria Ndogo
hizo na kuchukuliwa kuwa hazijafutwa.

JEDWALI LA KWANZA
(Chini ya kifungu cha 4(1))

USHURU WA MAJENGO

IMU A: Jengo lolote ndani ya Manispaa lilofanyiwa uthamini litalipiwa kodi ya asilimi
thamani ya jengo hilo kwa mwaka.

iMU B: Majengo yaliyopo katika maeneo ambayo hayakupimwa lakini hayakufanyiwa
yatalipiwa shilingi elfu nane (8,000/=) kwa mwaka, isipokuwa nyumba zilizoje
kwa miti na udongo.

IMU C: Majengo ya makazi yaliyopo katika maeneo yaliyopimwa lakini hayakufanyiw
yatalipiwa kiwango cha Tsh 20,000/= kwa mwaka.

IMU D: Majengo ya biashara na taasisi katika maeneo yote lakini ambayo hayajafanyir
yatalipia viwango vya ada ya majengo vifuatavyo:-

Sehemu zote: (i) majengo ya biashara: Sh. 50,000/= kwa jengo kila mwaka
(i) majengo ya taasisi: Sh. 45,000/= kwa jengo kila mwaka

JEDWALI LA PILI
(Chini ya kifungu cha4(2))
HALMASHAURI YA MANISPAA YA BUKOBA (KODI YA MAJENGO)

SHERIA NDOGO ZA MWAKA, 2015

HATI YA MADAI

Kwa Bw/Bi/Bibi

Pata taarifa kuwa wewe kama mmiliki wa jengo linalopaswa kulipiwa ushuru wa

majengolililopo katika Kiwanja Na.................. 4 [ D Kata
R oo i s st ndani ya mamlaka ya Manispaa ya Bukoba, unadaiwa jumla ya
) Y S SR R e NS L R LA Be o e

zikiwa ni malimbikizo ya kodi ya majengo ambazo unapaswa kulipa ndani ya siku
kumi na nne toka tarehe ya kupokea hati hii.

1537 T = Sahihi:.......
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Pamoja na gharama Za utimizaji wa

amri hii, na baada ya kutoa taarify ya siku 14
kwa kubandika taarifa hiyo katika Jengo la mahakama hj; i hiyo itauzwa kwa
mnada ili kukomboa d
ilivyoelezwa ndani ya
mahakama hjj ikiwa n
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Baraza ia Madiwani ulioitishwa tarehe 05 muvezi
kushuhudiwa na:-
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CHIBHUNU LUKIKO
Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Manispaa ya Bukqba

MH. ALEXANDA NGALINDA
Naibu Meya Meya wa Halmashauri ya

Manispaa ya Bukoba.
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MH. MIZENGO P. PINDA (MB)
Waziri Mkuu.
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