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TANGAZO LA SERIKALI NA. 84 la Tarehe 10/03/2017 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI) 

(SURA 288) 

_______ 

HATI RASMI 
_______ 

(Imetungwa chini ya Kifungu cha 58(1) 

HATI RASMI (UANZISHAJI WA BODI YA HUDUMA ZA AFYA YA JAMII (TIBA 
KWA KADI) ZA HALMASHAURI YA MANISPAA WA BUKOBA  2017 

Jina na 
mwanzo wa 
kutumika 

1.   Hati hii itajulikana kama Hati Rasmi ya (Uanzishaji wa 
Bodi za Huduma ya Afya ya jamii (Tiba kwa Kadi) ya 
Halmashauri ya Manispaa ya Bukoba ya mwaka 2017 
na itaanza kutumika baada ya kutangazwa katika Gazeti 
la Serikali. 

Eneo la 
matumizi 

2.   Hati Rasmi hii itatumika katika eneo lote la mamlaka ya  
Halmashauri ya Manispaa ya Bukoba. 

Tafsiri  3.   Katika Hati Rasmi hii isipokuwa itakapoelezwa 
vinginevyo: 

“Ada ya mtumiaji” maana yake ni ada anayolipa 
mtumiaji wa huduma kwa Hospitali, Kituo cha 
afya au Zahanati, kwa ajili ya Huduma ya Afya 
iliyotolewa kwa mtumiaji; 

“Asasi” maana yake itahusisha Shule, Vyuo, Vikundi 
mbalimbali vilivyosajiliwa kwa mujibu wa Sheria au 
Asasi yoyote itakayokuwa imekubaliwa na 
kuidhinishwa na Bodi; 
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”Bodi” maana yake ni chombo kinachosimamia 
huduma za afya ya Halmashauri iliyoundwa kwa 
mujibu wa kifungu Na. 58 cha sheria ya Serikali 
za Mitaa (Mamlaka za Miji) Sura Na. 288; 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya 
Manispaa ya Bukoba; 

“Huduma za Afya” maana yake ni huduma zote za afya 
zinazotolewa na Hospitali, Vituo cha Afya, 
Zahanati na Kliniki maalum zinazomilikiwa na 
Serikali, Mashirika ya Dini, Mashirika yasiyo ya 
Serikali au Watu binafsi; 

 

“Kadi” maana yake ni kadi itakayotolewa kwa 
Mwanachama wa Mfuko wa Afya ya Jamii (Tiba 
kwa Kadi); 

“Kituo cha Huduma kilichoteuliwa” maana yake ni 
kituo kinachotoa Huduma za Afya na ni pamoja 
na kituo chochote kilichoanzishwa au 
kinachoendeshwa kwa malengo ya kutoa Huduma 
za Afya kinachomilikiwa na Halmashauri, 
Serikali, Asasi za Kidini, Mtu au Watu binafsi 
ambacho kinahusika na Mfuko wa Afya ya Jamii; 

“Malipo ya huduma” maana yake ni malipo ya papo 
kwa papo yanayolipwa katika Kituo cha kutolea 
Huduma za Afya na Mtu au Watu ambao si 
Wanachama wa Mfuko (Tiba kwa Kadi); 

“Mchango”  maana yake ni mchango wa fedha wa 
hiari, utakaotolewa na Wanachama wa Mfuko wa 
Afya ya Jamii (Tiba kwa Kadi); 
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“Mganga Mkuu wa Manispaa” maana yake ni Daktari 
ambaye ni Msimamizi Mkuu wa shughuli zote za 
Huduma za Afya katika Manispaa; 

“Mwanachama” ni Mtu yeyote ambaye anachangia 
mfuko wa Afya ya Jamii (Tiba kwa Kadi); 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Manispaa ya Bukoba au Afisa 
yeyote atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya 
Mkurugenzi; 

“Tiba kwa Kadi”  maana yake ni utaratibu wa kupata 
huduma za afya kwa kutumia kadi; 

“TIKA” maana yake ni neno lilalotumika kufupisha 
huduma za Tiba kwa Kadi; 

“Wizara” maana yake ni Wizara yenye dhamana ya 
masuala ya Afya.                                                                 

Bodi  4.  (1) Kutakuwa na Bodi ambayo itajulikana kama Bodi ya 
huduma za afya ya Halmashauri. 

  (2) Ofisi za Bodi zitakuwa katika eneo la Halmashauri. 

Muundo wa 
Bodi 

5.  (1) Bodi ya Huduma za Afya ya Jamii (Tiba kwa Kadi) 
itakuwa na wajumbe wafuatao:- 

(a)  Wawakilishi wanne wa Watumiaji wa 
Huduma za Afya, kati yao wawili lazima 
wawe ni Wanawake; 

(b) Mwakilishi mmoja kutoka Watoa huduma za 
afya binafsi bila faida; 

(c) Mwakilishi mmoja kutoka watoa huduma za 
afya binafsi kwa faida waliochaguliwa na 
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Halmashauri; 

(d) Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya 
Uchumi na huduma za Jamii;  

(e) Wajumbe Wataalamu ambao ni-  

(i)   Afisa Mipango wa Halmashauri. 

(ii) Mganga Mkuu wa Halmashauri ambaye 
atakuwa Katibu wa Bodi. 

(iii) Mwakilishi mmoja kutoka Hospitali ya 
Manispaa. 

(iv) Mwakilishi mmoja kutoka Timu ya 
uendeshaji wa Huduma za Afya ya 
Mkoa.  

(v) Mratibu wa Mfuko wa Afya ya Jamii 
(Tiba kwa Kadi) wa Halmashauri; na  

  (2) Wajumbe wa Bodi waliotajwa katika kifungu cha 7(1) 
(e) (i) – (v) hawataruhusiwa kupiga kura. 

  (3) Mwenyekiti wa Bodi atachaguliwa kutoka miongoni 
mwa Wajumbe waliotajwa katika kifungu (1) (a) – (c) 
hapo juu.  

Sifa za 
Mjumbe wa 
Bodi 

6.   Mjumbe wa Bodi atakuwa na sifa zifuatazo:- 

(a) Awe raia wa Tanzania, ispokuwa kwa 

Wajumbe kutoka mashirika yasiyo ya 

Kiserikali. 

(b) Awe na umri usiopungua miaka ishirini na 

moja (21); 
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(c) Awe amehitimu Elimu ya Sekondari na 

kuendelea; 

(d) Awe na uzoefu na amewahi kuonyesha 

uwezo wake wa kuongeza katika shughuli za 

huduma ya jamii; 

(e) Awe na akili timamu; 

(f) Asiwe amewahi kutiwa hatiani kwa kosa 

lolote la jinai; 

(g) Asiwe na wadhifa wowote katika chama 

chochote cha siasa. 

(h) Awe Mwanachama hai wa Mfuko wa Afya 

ya Jamii (TIKA), na 

(i) Mjumbe wa kuchaguliwa awe ni mkazi wa 

Halmashauri. 

Kazi za 
Bodi 

7.  (1) Bodi itakuwa na kazi zifuatazo:- 

(a)  Itasimamia masuala na shughuli zote 
zinazohusu Mfuko wa Afya ya Jamii (TIKA); 

(b) Kusimamia Huduma za Afya katika 
Halmashauri; 

(c) Kushauriana na Timu ya uendeshaji ya 
Huduma za Afya ya Halmashauri na 
kuhakikisha kuwa Huduma za Afya 
zinazotolewa ni bora na za Kitaalamu; 

(d) Kukusanya na kusimamia mapato ya Mfuko 
wa Afya ya Jamii (TIKA); 

(e) kupendekeza kwa Halmashauri watu 
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wanaostahili kusamehewa kutoa mchango 
kwenye Mfuko;  

(f) kubuni malengo ya Mfuko; 

(g) kupitia taarifa kutoka Kamati ya Afya ya 
Kata au chanzo kingine chochote; 

(h) kuratibu ukusanyaji wa mapato na kudhibiti 
matumizi; na 

(i) Kupanga mipango ya afya ya Mwaka kwa 
ajili ya kuthibitishwa na Halmashauri; 

  (2) Bodi katika kutekeleza majukumu yake, itapokea na 
kutekeleza maagizo ya Halmashauri kwa mujibu wa 
Sheria, Kanuni, na Taratibu. 

Muda wa 
kukaa 
madarakani 

8.  (1) Mjumbe wa Bodi atakuwa madarakani kwa kipindi cha 
miaka mitatu kuanzia tarehe ya uzinduzi wa Bodi na 
anaweza kuchaguliwa tena kwa kipindi kingine cha 
miaka mitatu (3) tu; 

  (2) Endapo nafasi yoyote ya Mjumbe wa Bodi itaachwa 
wazi kwa sababu ya kifo, kujiuzulu au kwa sababu 
nyingine yoyote ile, Mjumbe mwingine atachaguliwa 
kujaza nafasi hiyo iliyoachwa wazi kwa kipindi 
kilichobaki. 

  (3)   Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (2), 
haitaruhusiwa kuchagua mjumbe mwingine iwapo 
kipindi kilichobaji ni chini ya miezi sita. 
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Kujiuzulu 
kwa 
Mjumbe wa 
Bodi  

9.   Mjumbe wa Bodi anaweza kujiuzulu kwa sababu zozote 
atakazoona zinafaa kwa kutoa taarifa ya maandishi ya 
mwezi mmoja kwa Katibu wa Bodi; 

Kuvunjwa 
kwa Bodi  

10.  (1) Bodi ya huduma za Afya ya Jamii (Tiba kwa Kadi) 
inaweza kuvunjwa na Halmashauri wakati wowote 
ambapo Halmashauri itathibitisha kuwa Bodi hiyo 
imeshindwa kutekeleza majukumu yake baada ya onyo 
lililowahi kutolewa awali; 

  (2) Endapo Bodi itavunjwa, Wajumbe wote watapoteza 
nafasi zao, na Halmashauri itatangaza nafasi wazi 
ambazo zitajazwa kwa kufanya uchaguzi utakaofanyika 
baada ya miezi mitatu tangu tarehe ya kuvunjwa kwa 
bodi;  

  (3) Katika kipindi ambacho Bodi imevunjwa, Timu ya 
Uendeshaji wa Huduma za Afya ya Halmashauri 
itasimamia shughuli zote za Bodi hadi hapo Bodi mpya 
itakapoteuliwa. 

Uzinduzi wa 
Bodi  

11.   Bodi itazinduliwa Rasmi na Mkuu wa Wilaya mara 
baada ya kukamilika kwa uchaguzi na Wajumbe 
kuidhinishwa na Mkutano wa Baraza la Madiwani. 

Vikao vya 
Bodi 

12.  (1) Bodi itafanya vikao vyake vya kawaida kila baada ya 
miezi mitatu  kwa mwaka, na vikao vyote vya Bodi 
vitaendeshwa na Mwenyekiti au Makamu wake. 

  (2) Vikao vya dharura vitafanywa pale tu Mwenyekiti 
atakapoomba au kuombwa kufanya hivyo kwa 
maandishi na kupata idhini ya wajumbe wasiopungua 
theluthi moja ya wajumbe wote. 

  (3) Mjumbe yeyote ambaye, bila taarifa au sababu ya 
msingi, atashindwa kuhudhuria vikao vitatu mfululizo 
vya Bodi basi atakuwa amepoteza sifa za kuendelea 
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kuwa mjumbe na Halmashauri itatangaza nafasi wazi 
kwenye nafasi hiyo. 

Akidi ya 
Kikao 

13.  (1) Nusu ya wajumbe wote wa kuchaguliwa ndiyo itakuwa 
akidi ya vikao vyote vya Bodi akiwemo Mwenyekiti au 
Katibu. 

  (2) Maamuzi ya idadi ya wajumbe wengi na waliopiga kura 
ndiyo yatakua maamuzi ya Bodi 

  (3) Upigaji wa kura za siri ndiyo utakuwa utaratibu wa 
kufikia maamuzi katika vikao vya Bodi. 

 

  (4) Kila mjumbe wa Bodi atakuwa na kura moja na pale 
ambapo itatokea kura kufungana, basi Mwenyekiti wa 
Bodi atakuwa na kura ya ziada mbali ya kura yake ya 
kawaida.   

Taratibu za 
kufikia 
maamuzi  

14.   Endapo kutatokea kushindwa kufikia maamuzi katika 
makubaliano ya kawaida, utaratibu utakaotumika ni wa 
Kura ya siri.  
 

Uhusiano 
wa Bodi na 
Vyombo 
vingine 

15.  (1) Uhusiano wa Bodi na Jamii, Wadau na Mamlaka 
nyingine utakuwa kama ifuatavyo- 

   (a) Bodi itahakikisha kuwa Jamii inashirikishwa 
kikamilifu katika kutambua Matatizo, 
Kuweka Kipaumbele, Kupanga, Kuchangia, 
kufuatilia na kutathmini utoaji wa Huduma 
za Afya;  

 

(b) Bodi itawajibika mbele ya Halmashauri 
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ambapo; 

(i)  itahakikisha kwamba mipango ya Afya ya 
robo Mwaka na ya Mwaka pamoja na 
Taarifa za Kitaalam za Fedha 
zinapitiwa na Kamati ya Uchumi na 
Huduma za Jamii, Fedha na Uongozi, 
na  baadaye kuthibitishwa na Baraza la 
Madiwani; 

   (ii) itahakikisha kwamba inaendesha 
Shughuli zake kwa Utaratibu wa 
Uwazi na ambao utakuza ufanisi kwa 
Halmashauri na vyombo vyake vingine 
vya utendaji bila ya Halmashauri ya 
Mji kuingilia Uhuru wa Bodi; 

   (c) Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya ya 
Halmashauri itakuwa ni chombo cha 
Wataalamu katika utekelezaji wa  maamuzi ya 
Bodi; 

   (d) Kuhusiana na Kamati ya Uchumi na Huduma 
za jamii- 

   (i) Mipango yote na taarifa za maendeleo 
zitapitia kutoka katika Kamati hii, kwa 
hiyo kamati itakuwa na wajibu wa kukuza 
uhusiano; 

   (ii) Uhusiano na sekta nyingine utakuzwa na 
Bodi hasa katika utekelezaji wa maamuzi 
ya pamoja katika mambo muhimu 
kwenye Halmashauri;  
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   (e) Uhusiano na mashirika yasiyokuwa ya 
kiserikali, watoa huduma Binafsi na 
Wahisani- 

   (i) Kuwepo kwa wajumbe toka kwenye 
Vyama vya Hiari, Mashirika yasiyo ya 
Kiserikali na watoa Huduma Binafsi 
ndani ya Bodi kutaleta uhusiano mzuri 
baina yao;  

   (ii) Bodi itashiriki katika utafutaji wa Mapato 
kutoka kwenye vyanzo mbalimbali 
ikiwemo Halmashauri, Vyama vya 
Hiari, Jamii na Wahisani; 

   (f) Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya 
ya Mkoa itakuwa na wajibu wa kutoa 
Msaada wa Kitaalamu na Ushauri; 

  

(g) Suala la kuandaa Sera, kufanya ufuatiliaji 
na kuratibu Shughuli za Bodi itakuwa ni 
jukumu la pamoja kwa Wizara zenye 
dhamana ya Serikali za Mitaa na Wizara 
yenye dhamana na masuala ya Afya. 

Vyanzo vya 
mapato 

16.  (1) Vyanzo vya Mapato vya Bodi vitakuwa:- 

(a) Michango ya Watu binafsi; 

(b) Mfuko wa Afya ya Jamii Tiba kwa Kadi (TIKA); 

(c) Ada za watumiaji Huduma – papo kwa papo; 

(d) Makusanyo ya mapato ya Halmashauri. 
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(e) Wahisani; 

(f) Ruzuku kutoka Serikali kuu; 

(g) Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya; na 

(h) Vyanzo vingine halali vya mapato. 

 
  (2) Halmashauri itakuwa na Akaunti Maalum 

itakayoteuliwa na Serikali ambayo itatunza Fedha 
zitokanazo na Michango. 

 

 

 (3) Waidhinishaji wa Akaunti Maalumu itakayoteuliwa na 
Serikali pamoja na taratibu nyingine za Mfuko huo 
zitakuwa kama itakavyoelezwa Katika Sheria Ndogo za 
Uanzishaji Mfuko wa Afya ya Jamii, Tiba kwa Kadi. 

  (4) Halmashauri ya Manispaa itaajiri au kuteua Wahasibu 
Wawili watakao simamia Akaunti za Afya. 

  (5) Mganga Mkuu wa Halmashauri ya Manispaa atakuwa 
ndiye mwanzishaji wa malipo yote. 

  (6) Akaunti hii itakaguliwa kufuatana na taratibu za Fedha 
za Serikali za Mitaa. 

Timu ya 
Uendeshaji 
wa Huduma 
za Afya ya 
Halmashauri 

17.   Kutakuwa na Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya 
ya Halmashauri amabayo itakuwa na Wajumbe 
wafuatao- 

(a) Mganga Mkuu wa Halmashauri  

(b) Katibu wa Afya wa Halmashaur;i  

(c) Muuguzi Mkuu wa Halmashauri;  

(d) Afisa Afya wa Halmashauri;  

(e) Mfamasia wa Halmashauri;  

(f) Fundi Sanifu wa Maabara  ya Halmashauri;  
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(g) Daktari wa Meno Halmashauri;  

(h) Afisa Ustawi wa Jamii wa  Halmashauri. 

 
Majukumu 
na Kazi za 
Timu ya 
Uendeshaji 
wa Huduma 
za Afya 

18
. 

 Majukumu na kazi za Timu ya Uendeshaji wa Huduma 
za Afya ya Halmashauri zitakuwa kama ifuatavyo- 

(a) Kuandaa Mipango Kabambe ya Afya ambayo 
itatilia mkazo mahitaji yote ya Afya ya 
Halmashauri kwa kuzingatia Mwongozo wa Kitaifa 
wa Mpango wa Afya wa Halmashauri; 

(b) Kuhakikisha kuwa Hospitali, Vituo vya Afya na 
Jamii vinatekeleza shughuli za Afya kama 
inavyoelekezwa katika mpango kabambe wa Afya 
wa Halmashauri; 

(c) Kuhakikisha upatikanaji wa Usafiri, Dawa 
Muhimu, Chanjo,  dawa, Vifaa  Tiba, Kemikali za 
Maabara katika Hospitali,Vituo vya Afya na  
Zahanati;  

(d) Kuwa tayari kukabiliana na Magonjwa ya 
Milipuko, Maafa na Kupanga Mipango ya kudhibiti 
na kuzuia mambo hayo;   

(e) Kuhakikisha kuwa Watumishi wa Afya walio 
katika ngazi mbalimbali kwenye Halmashauri 
wanapata nyenzo za kuwawezesha kufuatilia  
utekelezaji wa shughuli za Afya; 

(f) Kuhakikisha kuwa huduma za Afya zinatolewa 
kulingana na Viwango  vya Kitaifa; 

(g) Kuhakikisha kuwa watumishi wa Afya 
wanakusanya Takwimu, na Wanazichambua, na 
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kuzitumia katika Mipango yao na kutoa  Mrejesho; 

(h) Kutambua maeneo ya kuweka kipaumbele, 
Kusimamia na Kufanya  Utafiti wa Utendaji kazi 
katika Halmashauri; 

(i) Kujumuisha na kuchambua Taarifa za Utekelezaji 
wa Kitaalamu na  Fedha za robo Mwaka na Mwaka, 
halafu kuziwasilisha kwenye Bodi na  Sekretarieti 
ya Mkoa kupitia kwa Timu ya Uendeshaji wa 
Huduma za  Afya ya Mkoa; 

(j) Kusimamia Mikutano ya Wataalamu wa Afya 
wanaotoa Huduma za Afya kwenye Halmashauri ili 
kuweza kutambua na  kuratibu Shughuli zote   za 
Afya; 

(k) Kusimamia na Kusaidia utoaji wa Huduma za Afya 
ambazo ziko mbali kutoka kwenye Vituo vya 
kutolea Huduma; na 

(l) Kufuatilia na Kutathimini Utekelezaji wa Shughuli 
za Afya kwenye  Halmashauri 

  (2) Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya ya 
Halmshauri itawajibika kwa Halmashauri.  

Uhusiano 
wa Timu ya 
Uendeshaji 
wa Huduma 
za Afya ya 
Halmashauri 
na Kamati 
au mamlaka 
nyingine 

19  Timu za Uendeshaji wa Huduma za Afya ya 
Halmashauri, kwa madhumuni ya kuleta uongozi bora, 
itashirikiana na Kamati nyingine za Afya na mamlaka 
nyingine ili kuleta Mtandao wa utoaji wa Huduma bora 
za Afya katika Halmashauri. 
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Kamati ya 
Usimamizi 
ya Hospitali 

20
. 

(1) Kutakuwa na Kamati ya Usimamizi ya Hospitali katika 
kila Hospitali iliyo chini ya Halmashauri yenye 
Wajumbe wafuatao- 

(a) Wawakilishi watatu watumiaji wa Huduma ya 
Hospitali;  

(b) Wajumbe wawili kutoka kwenye Kamati za Vituo 
vya Afya na Zahanati;  

(c) Mjumbe mmoja kutoka kwa watoa huduma za Afya 
Binafsi bila faida;   na 
 

(d) Mjumbe mmoja kutoka kwa watoa huduma za Afya 
Binafsi kwa faida. 
 

 

 

 (2) Kutakuwa na Sekretarieti ambayo itaundwa na 
wajumbe  wafuatao- 

(a) Mwakilishi toka Halmashauri aliyeteuliwa na 

Mkurugenzi wa Halmashauri; 

(a) Mganga Mkuu Mfawidhi wa Hospitali ya 

Halmashauri, ambaye  atakuwa Katibu   

(b) Muuguzi Mkuu wa Hospitali 

(c) Mwakilishi mmoja toka katika Ofisi ya Mganga 

Mkuu wa Halmashauri. 

 
  (3) Si chini ya theluthi moja ya wajumbe wa Kamati ya 

Usimamizi lazima wawe ni wanawake. 

  (4) Wajumbe waliotajwa katika kifungu kidogo (1) hapo 
juu ndiyo watakaokuwa na haki ya kupiga kura. 

  (5) Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti wa Kamati 
watachaguliwa kutokana na wajumbe wa kifungu 
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kidogo cha  (1) hapo juu; 

  (6) Mjumbe wa Kamati ya Usimamizi wa Hospitali 
anaweza kujiuzulu baada ya kutoa Taarifa ya Maandishi 
ya Mwezi mmoja kwa Katibu. 

  (7) Si chini ya theluthi moja ya wajumbe wa Kamati ya 
Usimamizi lazima wawe ni wanawake. 

Sifa za 
Wajumbe 
wa Kamati 

21
. 

 Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi ya Hospitali 
wanatakiwa kuwa na sifa zifuatazo- 

(a) Awe raia wa Tanzania, sharti hili halitawahusu 
wajumbe kutoka mashirika yasiyo ya kiserikali. 

(b) Awe na umri usiopungua miaka 21 (ishirini na 
moja) na kuendelea; 

(c) Awe na elimu ya sekondari au zaidi; 
(d) Awe na akili timamu; 
(e) Awe mkazi wa Halmashauri; 
(f) Asiwe amewahi kutiwa Hatiani kwa kosa lolote 

la Jinai na  
(g) Asiwe na wadhifa wowote wa Kisiasa kupitia 

Chama chochote cha Siasa. 
 

Taratibu za 
Uchaguzi 

22
. 

(1) Kwa kuzingatia masharti ya vifungu vidogo vya (2) na 
(3) vya kifungu hiki, Wajumbe wote wa Kamati ya 
Usimamizi ya Hospitali watachaguliwa kwa kuzingatia 
sifa zao na kwa uwazi. 

  (2) Nafasi za Uongozi katika Kamati ya Usimamizi wa 
Hospitali zitatangazwa katika Gazeti linalopatikana 
katika Halmashauri ya Manispaa pamoja na 
Kutangazwa katika mbao za Matangazo na 
Mikusanyiko ya Watu na watu wenye sifa 
zinazohitajika na nia ya kufanya hivyo watapeleka 
maombi kwa Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
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Manispaa. 

  (3) Uchaguzi wa Wajumbe utafanyika kwenye Mtaa na 
kusimamiwa na Afisa Mtendaji wa Mtaa au Afisa 
Mtendaji wa Kata au afisa yeyote atakayeteuliwa na 
Halmashauri ya Manispaa. 

  (4) Uchaguzi utafanyika kwa njia ya Mkutano wa Hadhara 

  (5) Baada ya Uchaguzi, Orodha ya Wajumbe 
waliochaguliwa itachanganuliwa na Timu ya 
Uendeshaji ya Huduma za Afya ya Halmashauri ya 
Manispaa na itapelekwa kwa Timu ya Uendeshaji ya 
Halmashauri ya Manispaa. 

  (6) Uteuzi wa mwisho utafanywa na Baraza la Madiwani 
kupitia Kamati ya Uchumi na Huduma za Jamii baada 
ya kupendekezwa na Timu ya Uendeshaji ya 
Halmashauri ya Manispaa. 

  (7) Wajumbe wenye sifa zinazohitajika ndiyo 
watachaguliwa kuwa Wajumbe wa Kamati ya 
Usimamizi wa Hospitali. 

Muda wa 
kukaa 
Madarakani 

23
. 

(1) Mjumbe wa Kamati ya Usimamizi wa Hospitali atakaa 
Madarakani kwa kipindi cha Miaka Mitatu, lakini 
anaweza kuchaguliwa tena kwa kipindi kingine cha 
miaka mitatu tu. 

  (2) Endapo Kamati ya Usimamizi wa Hospitali itashindwa 
kutekeleza Majukumu yake basi Halmashauri ya Mji 
inaweza kutoa onyo au kuivunja. 

Vikao vya 
Kamati ya 
Usimamizi 

24
. 

(1) Kamati ya Usimamizi wa Hospitali itafanya vikao 
vyake vya kawaida kila baada ya Miezi mitatu katika 
sehemu; Tarehe na muda utakaopangwa na Mwenyekiti 
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wa Hospitali kwa kushirikiana na Katibu. 

  (2) Mwenyekiti wa Kamati kwa kushirikiana na Katibu 
wake anaweza kuandaa kikao cha dharura katika wakati 
utakaofaa. 

  (3) Taarifa ya Kikao itapelekwa kwa kila mjumbe wa 
Kamati ya Usimamizi wa Hospitali siku saba (7) kabla 
ya kikao kuanza; baada ya kumfahamisha kwa 
Maandishi Madhumuni, Tarehe na Muda wa Kikao. 

Majukumu 
na kazi ya 
kamati ya 
Usimamizi 
wa Hospitali 

25
. 

 (1)Majukumu na kazi za Kamati zitakuwa kama 
ifuatavyo- 

(a) Itasimamia Rasilimali za Hospitali; 

(b) Itapokea, itajadili na kupitisha mapendekezo ya 
mpango ya hospitali na Bajeti na kuipeleka 
katika Halmashauri ya Manispaa kwa ajili ya 
kuthibitishwa kupitia Bodi ya Huduma za Afya 
ya Halmashauri ya Manispaa; 

(c) Itapokea na Kujadili Taarifa za Utekelezaji 
zilizoandaliwa na Timu  ya Usimamizi wa 
Hospitali; 

(d) Itabuni Vyanzo mbalimbali vya mapato kwa 
ajili ya kuendesha Huduma za Afya; 

(e) Itashirikiana na Kamati nyingine za Afya na 
Mashirika mbalimbali katika utoaji na 
uboreshaji wa Huduma za Afya;  

(f) Itapendekeza kuhusu Upatikanaji wa 
Watumishi na Mafunzo yao ili kuleta ufanisi 
katika Hospitali; na  
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(g) Kutoa mrejesho (feedback) kwa jamii kuhusu 
Uendeshaji wa Hospitali na mipango ya 
Maendeleo. 

Utoaji 
taarifa na 
uwajibikaji 

26
. 

 Kamati ya Usimamizi wa Hospitali itatoa taarifa na 
kuwajibika mbele ya Halmashauri kupitia Bodi ya 
Huduma za Afya ya Halmashauri ya Manispaa. 
 

Uhusiano 
wa Kamati 
ya 
Usimamizi 
wa Hospitali 
na Kamati 
au mamlaka 
nyingine 

27
. 

 Kamati ya Usimamizi wa Hospitali, kwa madhumuni ya 
kuleta Uongozi Bora, itashirikiana na Kamati nyingine 
za Afya ili kuleta Mtandao wa Utoaji wa Huduma Bora 
za Afya katika Halmashauri. 

Vyanzo na 
usimamizi 
wa mapato 

28
. 

(1) Vyanzo vya mapato vya Kamati ya Usimamizi wa 
Hospitali vitakuwa kama ifuatavyo:- 

   (a) Fedha itakayotengwa kwa ajili ya Hospitali 
katika Bajeti ya Halmashauri zilizopatikana 
kupitia Bodi ya Huduma za Afya ya 
Halmashauri; 

   (b) Mapato yatokanayo na Uchangiaji wa Huduma 
za Afya yaliyotengwa na Bodi kwa ajili ya 
Hospitali; 

   (c) Ruzuku na Michango itakayotolewa na 
Halmashauri na Serikali Kuu; na 

   (d) Vyanzo vingine halali vya Mapato. 

  (2) Kutakuwa na Akaunti ya Hospitali ambayo itakaguliwa 
kwa kuzingatia Kanuni za Fedha za Serikali za Mitaa. 

  (3) Watia saini watakuwa katika makundi mawili Kundi A 
wataalamu na Kundi B jamii. 
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  (4) Mganga Mkuu wa Halmashauri atamteua mmoja wa 
wahasibu wake kusimamia Akaunti ya Hospitali chini 
ya uangalizi wa Mganga Mfawidhi. 

  (5) Mganga Mfawidhi ataanzisha Hati zote za Malipo 
zitakazohusiana na Shughuli za Hospitali. 

Kamati ya 
Kituo cha 
Afya 

29
. 

(1) Kutakuwa na Kamati ya Kituo cha Afya, ambayo 
itakuwa na Wajumbe wafuatao- 

   (a) Mjumbe mmoja kutoka kwa watoa Huduma za 
Afya Binafsi kwa faida;  

   (b) Mganga Mfawidhi wa Kituo cha Afya, ambaye 
atakuwa Katibu; 

   (c) Wawakilishi watatu Watumiaji wa Huduma za 
Kituo watakaochaguliwa mmoja kutoka kila 
Kata; pale ambapo kuna Kata zaidi ya tatu, basi 
wataingia kwa kupokezana; 

   (d) Mjumbe mmoja kutoka kwa watoa Huduma za 
Afya binafsi bila faida; na 

   (e) Mtaalam mmoja kutoka kwenye Kamati ya 
Maendeleo ya Kata. 

  (2) Bila kuathiri masharti ya kifungu (c), mwakilishi wa 
kupokezana atakaa kwenye Kamati kwa kipindi cha 
mwaka mmoja. 

 

  (3) Kamati ya Kituo cha Afya inaweza kumualika mtu 
yeyote ambaye si mjumbe wa Kamati Kuhudhuria 
katika vikao vyake, lakini mtu huyo hatashiriki katika 
kupiga kura au kutoa maamuzi ya Kamati. 

  (4) Mwenyekiti na Makamu wa Mwenyekiti 
watachaguliwa kutoka miongoni mwa wajumbe.  
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  (5) Theluthi moja ya wajumbe wote ni lazima wawe 
wanawake. 

Sifa za 
Wajumbe 

30
. 

 Mjumbe wa Kamati ya Kituo cha Afya atapaswa kuwa 
na sifa zifuatazo- 

   (a) Awe raia wa Tanzania, sharti hili 
haliwahusu wajumbe kutoka Mashirika 
yanayotoa Huduma za Afya yasiyo ya 
Kiserikali; 

   (b) Awe na umri si chini ya miaka ishirini na 
moja (21) na kuendelea; 

   (c) Awe ni mkazi wa Halmashauri  

   (d) Awe ana Elimu ya msingi au zaidi na 
anajua kusoma na kuandika kwa kiswahili;  

   (e) Asiwe na wadhifa wa kisiasa toka katika 
chama chochote cha siasa isipokuwa kwa 
Wajumbe anaingia kwa wadhifa zao. 

   (f) Asiwe amewahi Kutiwa hatiani kwa Kosa 
lolote la Jinai; 

   (g) Awe na akili timamu. 

Taratibu za 
Uchaguzi 

31
. 

 Orodha ya wagombea wote wa kata itapelekwa kwenye 
kamati ya Maendeleo ya Kata ambako Kituo cha Afya 
kipo baada ya kupitiwa na Timu ya Uongozi ya Kata 
kwa ajili ya uchaguzi wa mwisho. 
 

Muda wa 
kukaa 
madarakani 

32
. 

(1) Mjumbe wa kamati ya Maendeleo ya Kata mbali ya 
mwakilishi wa kupokezana, atakaa madarakani kwa 
kipindi cha miaka mitatu, na anaweza kuchaguliwa tena 
kwa kipindi kingine cha miaka mitatu tu. 

  (2) Mjumbe wa Kamati anaweza kujiuzulu baada ya kutoa 
taarifa ya maandishi ya mwezi mmoja kwa Katibu.  
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  (3) Endapo mjumbe atajiuzulu nafasi yake itajazwa; na 
mjumbe atakayejaza nafasi hiyo atakaa kwenye uongozi 
kwa kipindi kitakachobaki tu, lakini anaweza 
kuchaguliwa tena kuendelea kwa kipindi kingine. 

  (4) Mjumbe atakayejaza nafasi katika kifungu kidogo cha 
(3) hatoruhusiwa kufanya hivyo kama kipindi 
kitakachobaki kitakuwa chini ya miezi sita. 

  (5) Iwapo Kamati ya Kituo cha Afya itashindwa kutekeleza 
majukumu yake basi Halmashauri inaweza kutoa onyo 
au kuivunja na kuandaa uchaguzi mpya ndani ya miezi 
mitatu.  

Vikao vya 
kamati 

33
. 

(1) Kamati ya Kituo cha Afya itafanya vikao vyake vya 
kawaida kila baada ya miezi mitatu katika sehemu, siku 
na muda utakaopangwa. 

  (2) Mwenyekiti wa Kamati anaweza kuandaa kikao cha 
dharura pale tu atakapoomba au kuombwa kufanya 
hivyo kimahandishi na kupata idhini ya wajumbe 
wasiopungua theluthi moja ya wajumbe wote. 

  (3) Katibu atatoa Taarifa ya Maandishi ya Kikao kwa kila 
mjumbe wa Kamati kwa Siku Saba (7) kabla ya kikao, 
kwa kumfahamisha Madhumuni, Siku na Muda wa 
Kikao. 

Kazi za 
Kamati 

34
. 

(1) Kazi za Kamati ya Kituo cha Afya zitakuwa kama 
zifuatavyo-  

   (a) Itapokea na kujadili taarifa za utekelezaji 
zilizotayarishwa na timu ya uendeshaji wa 
Kituo cha Afya; 

   (b) Itabuni vyanzo mbalimbali vya mapato na 
kukusanya rasilimali za kutosha kuendeshea 
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Huduma za Kituo cha Afya; 

   (c) Bodi itashirikiana na washirika wengine katika 
utoaji na uboreshaji wa Huduma za afya; 

   (d) Itaimarisha miundombinu endelevu na 
usambazaji wa uhakika wa dawa na huduma za 
Afya; 

   (e) Itashauri na kutoa mapendekezo kwa Bodi 
kuhusu watumishi katika nyanja za ajira 
mgawanyo, mafunzo, maendeleo na motisha; 

   (f) Itasaidia timu ya uendeshaji ya Kituo cha Afya 
katika kupanga na kusimamia mambo ya Afya 
ya Jamii katika eneo lake kama sehemu ya 
mpango wa maendeleo ya Kata; na  

   (g) Itasimamia upatikanaji wa Dawa Muhimu, 
Kemikali za Maabara na Vifaa Tiba. 

 

 

 (2) Kamati ya Kituo cha Afya itawajibika kutokana na 
shughuli zake za kila siku kwa Bodi ya Huduma za 
Afya ya Halmashauri. 

Vyanzo vya 
mapato 

35
. 

(1) Vyanzo vya mapato vya Kituo cha Afya vitatokana na- 

   (a) Michango ya Wananchi; 

   (b) Wahisani na Washirika; 

   (c) Ruzuku toka Serikali Kuu; 

   (d) Ruzuku toka Halmashauri;  
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   (e) Mfuko wa  Taifa Bima ya Afya; na 

   (f) Vyanzo vingine halali vya mapato. 

  (2) Mapato ya kituo cha Afya yatahifadhiwa katika akaunti 
ya Kituo na kusimamiwa na Mganga Mfawidhi. 

  (3) Kamati ya Kituo cha Afya itawasilisha kwenye Timu ya 
uendeshaji wa Huduma za afya ya Halmashauri, 
Mpango wa Robo Mwaka, Nusu Mwaka ambao 
baadaye utawasilishwa kwenye Bodi kisha Baraza la 
Madiwani. 

Uhusiano na 
taasisi 
nyingine 

36
. 

(1) Katika kutekeleza kazi zake, Kamati ya Kituo cha 
Afya- 

   (a) Itahakikisha kuwa Mahitaji ya Afya ya Jamii 
yanafanyiwa kazi; 

   (b) Itatafuta Fedha kutoka vyanzo mbalimbali; 

   (c) Itakuwa na Daftari la Usajili wa Wachangiaji 
wa Mfuko  wa Afya  ya jamii Tiba kwa kadi; 

   (d) Itajenga na kuimarisha ushirikiano na uwiano 
na taasisi nyingine kwenye Halmashauri; 

   (e) Itahakikisha kuwa Kamati za Zahanati 
zinawakilishwa kwenye Kamati ya Kituo cha 
Afya; na  

   (f) Itahakikisha kuwa Kamati ya Kituo cha Afya 
inawakilishwa kwenye Kamati ya Kituo cha 
Afya ya Halmashauri. 

  (2) Timu ya Uendeshaji Huduma za Afya ya Halmashauri 
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ya Mji itatoa ushauri wa kitaalamu kwa Kamati ya 
Kituo cha Afya. 

 

Kamati ya 
Afya ya 
Kata 

37
. 

(1) Kutakuwa na Kamati ya Afya ya Kata ambayo itakuwa 
na Wajumbe wafutayo- 

   (a) Diwani anayewakilisha kata husika; 

(b) Afisa Mtendaji wa Kata;  

(c) Mwalimu Mkuu mmoja kutoka kwenye shule 
ya msingi iliyopo kwenye Makao Makuu ya 
kata husika; 

(d) Wajumbe wawili wanaoiwakilisha jamii husika 
ambapo mmoja wao  ni lazima awe 
mwanamke; 

(e) Tabibu wa Afya Mfawidhi au Tabibu Mfawidhi 
Msaidizi; wa kituo cha Afya, ambaye atakuwa 
Katibu wa Kamati; 

(f) Mjumbe mmoja atakayeteuliwa na Kamati ya 
Maendeleo ya Kata  kutokana na watu 
waliopendekezwa na serikali za mtaa zilizomo 
 ndani ya eneo la kata; na  

(g) Mjumbe mmoja atakayeteuliwa na Kamati ya 
Maendeleo ya Kata kutoka kwenye vyama vya 
kijamii vilivyomo kwenye kata. 

  (2) Mwenyekiti wa Kamati ya Afya ya Kata atachaguliwa 
kutoka miongoni mwa wajumbe. 
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  (3) Endapo Kamati ya Afya ya Kata itashindwa kutekeleza 
majukumu yake Halmashauri itatoa onyo au kuivunja 
na kufanya utaratibu wa uchaguzi wa wajumbe wengine 
katika muda usiozidi miezi mitatu. 

Sifa za 
Wajumbe 

38
. 

 Mjumbe wa Kamati ya Afya ya Kata atapaswa kuwa na 
sifa zifuatazo- 

   (a) Awe raia wa Tanzania, sharti hili haliwahusu 
wajumbe kutoka Mashirika yanayotoa Huduma 
za Afya yasiyo ya Kiserikali; 

   (b) Awe na umri si chini ya miaka ishirini na moja 
(21) na kuendelea; 

   (c) Awe ni mkazi wa Halmashauri  

   (d) Awe ana Elimu ya msingi au zaidi na anajua 
kusoma na kuandika kwa kiswahili;  

   (e) Asiwe na wadhifa wa kisiasa toka katika chama 
chochote cha siasa isipokuwa kwa Wajumbe 
anaingia kwa wadhifa zao. 

   (f) Asiwe amewahi Kutiwa hatiani kwa Kosa 
lolote la Jinai; 

   (g) Awe na akili timamu. 
 

Kazi na 
majukumu 
ya Kamati 

39
. 

(1) Kamati ya Afya ya Kata itakuwa na majukumu 
yafuatayo- 
 

   (a) Kuwahamasisha na kuandaa jamii 
Kujiunga na Mfuko wa Afya ya Jamii Tiba 
kwa Kadi. (TIKA); 

   (b) Kuandaa orodha na kuratibu idadi ya 
wajumbe wa Mfuko wa Afya ya Jamii, 
Tiba kwa Kadi.(TIKA); 

   (c) kusimamia ukusanyaji wa michango ya 
Mfuko; 
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   (d) Kuratibu viwango vya uchangiaji  kwenye 
Huduma za Afya; 

   (e) Kupitia utendaji wa Mfuko wa Afya ya 
Jamii, Tiba kwa Kadi (TIKA) na kutoa 
mapendekezo na ufumbuzi; 

   (f) Kuanzisha na kuratibu mipango ya Afya 
ya Jamii, Tiba kwa Kadi (TIKA);  na 

   (g) Kuendesha mikutano ya wajumbe wa 
Mfuko wa Afya ya Jamii – Tiba kwa Kadi 
(TIKA). 

 

  (2) Kamati ya Afya ya Kata, itakaa kila baada ya miezi 
mitatu, na Katibu atatoa taarifa ya maandishi siku saba 
kabla ya siku ya kikao. 

  (3) Wajumbe wa Kamati ya Afya ya Kata watakaa 
madarakani kwa kipindi cha miaka mitatu (3) lakini 
anaweza kuchaguliwa tena kwa kipindi cha miaka 
mitatu  tu. 

Kamati ya 
Zahanati 

40
. 

(1) Kutakuwa  na  kamati  ya  Zahanati yenye wajumbe 
wafuatao- 

   (a) Wajumbe   wa   kuchaguliwa  ambao  watapiga  
kura- 

   (i) Wajumbe watatu kutoka miongoni 

mwa jamii inayohudumiwa na 

Zahanati husika, angalau mmoja 

awe mwanamke; 

   (ii) Mjumbe mmoja atakayewakilisha 

Taasisi inayotoa Huduma za Afya 

bila Faida;  
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   (iii) Mjumbe mmoja atakayewakilisha 

taasisi inayotoa huduma ya afya 

kwa faida. 

   (b) Kutakuwa na Sekretarieti ambayo itakuwa na 
wajumbe wafuatao- 

   (i) Mtaalam mmoja kutoka kwenye 

Kamati ya Maendeleo ya Kata; 

   (ii) Mwakilishi  mmoja kutoka 

kwenye Kamati ya Serikali ya 

Mtaa;  

   (iii) Mganga Mfawidhi wa Zahanati 

ambaye atakuwa Katibu. 

  (2) Idadi ya wajumbe wanawake si chini ya theluthi moja 
ya wajumbe wote.  

  (3) Mwenyekiti wa Kamati ya Zahanati atachaguliwa 
kutoka miongoni mwa wajumbe walioelezwa kwenye 
kifungu kidogo cha (1) cha kifungu hiki. 

  (4) Wajumbe wa Sekretariati hawatakuwa na Haki ya 
kupiga Kura. 

Taratibu za 
kuwapata 
wajumbe na 
muda wa 
kukaa 
madarakani 

41
. 

(1) Wajumbe wa Kamati ya Zahanati watachaguliwa kwa 
kufuata utaratibu ufuatao- 

(a) Afisa Mtendaji wa Kata atatangaza nafasi wazi; 

(b) Mapendekezo ya majina ya wagombea 
yatawasilishwa kwenye timu ya wataalamu 
ya Kata ambapo yatachanganuliwa kabla ya 
kuwasilishwa kwenye Kamati ya Maendeleo 
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ya Kata; na  

(c) Kamati ya Maendeleo ya Kata itapendekeza 
majina ya Wajumbe na kuyawasilisha 
kwenye Halmashauri kupitia kwenye Bodi 
ili   kuidhinishwa. 

  (2) Wajumbe wa Kamati ya Zahanati watashika madaraka 
kwa kipindi cha miaka mitatu, isipokuwa kwa wajumbe 
ambao watashika nafasi zao kwa kupokezana, ambao 
watakaa kwa mwaka mmoja. Wajumbe wengine 
wanaweza kuchaguliwa tena kwa kipindi kingine cha 
Miaka Mitatu tu. 

Vikao vya 
Kamati ya 
Zahanati 

42
. 

(1) Kamati ya Zahanati itafanya vikao vyake vya kawaida 
kila baada ya miezi mitatu isipokuwa kunaweza 
kukafanyika kikao cha dharura kama itahitajika. 

  (2) Akidi ya Mkutano itakuwa ni nusu ya wajumbe wote 
wa kuchaguliwa ikiwa ni pamoja na Mwenyekiti na 
Katibu. 

  (3) Taarifa ya Kikao itatolewa kwa maandishi na Katibu, 
siku saba (7) kabla ya siku ya kikao. 

Sifa za 
Wajumbe 

43
. 

 Mjumbe wa Kamati ya Zahanati anatakiwa kuwa na 
sifa zifuatazo- 

   (a) Awe raia wa Tanzania sharti la uraia 
halitawahusu wajumbe wanaotoka 
katika Mashirika ya yasiyo ya 
Kiserikali; 

   (b) Awe na umri wa Miaka 21 (ishirini na 
moja) na kuendelea; 

   (c) Awe na Elimu ya Msingi au zaidi na 
anajua Kusoma na Kuandika kwa 
Kiswahili; 
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   (d) Anawakilisha watumiaji wa Zahanati; 

   (e) Awe na Akili Timamu; 

   (f) Asiwe amewahi kutiwa hatiani kwa 
Kosa lolote la Jinai; 

   (g) Asiwe na wadhifa wa Kisiasa Kutoka 
Chama chochote cha Siasa isipokuwa 
kwa Wajumbe anaingia kwa nyadhifa 
zao. 

Kazi na 
majukumu 
ya Kamati 
ya Zahanati 

44
. 

(1) Kamati ya Zahanati itakuwa na kazi na majukumu 
yafuatayo- 

   (a) Itahakikisha kuwa Jamii kwenye eneo lake 
inapata Huduma Bora na rahisi za Afya; 

   (b) Itapokea, itajadili na kupitisha Mipango na 
Bajeti ya Zahanati; 

   (c) Itatafuta na Kubainisha vyanzo vya mapato 
ya kuendeshea Huduma za Afya kwenye 
Zahanati; 

   (d) Itashirikiana na Kamati nyingine za Afya 
na Mashirika katika utoaji na uboreshaji wa 
Huduma za Afya;  

   (e) Itaendeleza miundombinu endelevu ya 
Afya na mgao wa uhakika wa mahitaji 
muhimu; 

   (f) Itashauri na Kupendekeza kuhusu masuala 
ya watumishi  yanayohusu ajira, mafunzo, 
mgawanyo na motisha; 

   (g) Itasaidia na kuiwezesha Timu ya 
uendeshaji ya Zahanati kupanga na 
kusimamia shughuli mbalimbali za jamii 
katika eneo lake kwa kuzingatia Mipango 
ya Maendeleo ya Kata; 
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   (h) Itawasilisha mipango yake ya robo mwaka, 
nusu mwaka na ya mwaka mzima kwenye 
Timu ya uendeshaji wa Huduma za Afya ya 
Halmashauri kisha kwenye Bodi ya 
Huduma za Afya ya Halmashauri; na  

   (i) Itafanya mambo mengine muhimu kama 
itakavyoagizwa na Kamati ya maendeleo 
ya Kata; 

  (2) Kamati ya Zahanati itawajibika kwa Bodi ya Afya ya 
Halmashauri.  

Uhusiano na 
Sekta 
nyingine 

45
. 

 Ili kuboresha utendaji wa kazi, Kamati itakuwa na 
mahusiano na Sekta nyingine kama ifuatavyo:- 

(a)  Iitahakikisha kuwa Jamii inawakilishwa na 
wajumbe kwenye Kamati ya Zahanati ili 
kuhakikisha kuwa mahitaji ya Jamii 
yanashughulikiwa;  

(b)  Itapewa ushauri wa kitaalamu na Timu ya 
uendeshaji Huduma ya Afya ya 
Halmashauri; 

(c) Itawakilishwa kwenye Kamati ya Kituo cha 
Afya kwa mtindo wa kupokezana ili 
kuhakikisha kuwa mambo ya Zahanati 
yanazingatiwa;  na  

(d)  Itashirikiana na wadau wengine kwa 
kutafuta Mapato, kujenga na Kuimarisha 
Ushirikiano. 

Mapato ya 
Zahanati 

46
. 

(1) Vyanzo vya mapato ya Kamati ya Zahanati vitakuwa 
kama ifuatavyo- 

   (a) Michango ya Jamii; 
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   (b) Mfuko wa Afya ya Jamii - Tiba kwa Kadi; 

   (c) Ruzuku kutoka Halmashauri; 

   (d) Wahisani na Washirika; 

   (e) Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya; na  

   (f) Ruzuku kutoka Serikali Kuu;  

   (g) Vyanzo vingine halali vya Mapato. 

  (2) Mapato ya Zahanati yatahifadhiwa katika Akaunti ya 
zahanati na kusimamiwa na Mganga Mfawidhi wa 
Zahanati. 

Bodi kuwa   
uwezo wa   
kukagua 

47
. 

 Bodi, kupitia Halmashauri itakuwa na madaraka ya 
kufanya ukaguzi wa mara kwa mara wa huduma za afya 
zinazotolewa kwenye eneo la Halmashauri. 

Makosa  na 
adhabu        

48
. 

 Mtu yeyote ambaye-  

(a) Atakwenda kinyume na masharti ya Hati Rasmi 
hii; au 

(b) Atakayefanya kitendo chochote ambacho 
kitazuia Bodi, Kamati au Timu kufanya kazi 
zake kwa ufanisi; au  

(c) Atatumia vibaya mali na Rasilimali za Bodi au 
Kamati na kusababisha          kutofikia malengo 
ya Bodi; au 

(d) Atashindwa kutekeleza  Wajibu kwa mujibu wa 
Hati Rasmi hii; 

  
Atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia 
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atatozwa  faini   isiyozidi Shilingi Elfu Hamsini 
(50,000/=), au kifungo kisichozidi miezi kumi na miwili 
au vyote viwili kwa pamoja yaani faini na kifungo. 

Nembo ya Halmashauri ya Manispaa ya Bukoba imebandikwa kwenye sheria 
Ndogo hizi kwa kuzingatia azimio lililopitishwa kwenye mkutano wa 
Halmashauri uliofanyika 13 Mei mwaka 2015 na nembo hiyo imebandikwa 
mbele ya:- 

 MH. CHIEF ANDRONICUS KARUMUNA, 
Mstahiki Meya. 

Halmashauri ya Manispaa ya Bukoba. 
 

 
 

KELVIN S.C. MAKONDA, 
Mkurugenzi, 

Halmashauri ya Manispaa ya Bukoba.. 
 

NAKUBALI,                   

Dodoma,                                                          GEORGE B. SIMBACHAWENE (MB) 
     9 Januari, 2017                                                     Waziri wa nchi-or-Tamisemi. 
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