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TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA KAZI ZA SERIKALI KWA MWAKA WA FEDHA 2022/2023 

KIPINDI CHA JULAI, 2022 HADI JUNI, 2023 
 

1.0.  Utangulizi 
 

Halmashauri ya Manispaa ya Bukoba ipo upande wa Kaskazini Mashariki ya Mkoa wa Kagera.  

Halmashauri hii ni moja kati ya Halmashauri mbili zilizounda Wilaya ya Bukoba.  Halmashauri ya Manispaa 

ipo katika latitude 1
o
6’ na 1

o
8’ 42” kusini kidogo tu ya mstari wa Ikweta na kati ya longitude 31

0
16’ 12” na 

31
0
18’ 54” mashariki ya mstari wa Greenwich ipo mita 1,100 juu ya usawa wa bahari.  Hali hii inafanya 

Halmashauri kuwa na misimu miwili ya mvua yaani vuli ambayo huanza Septemba na kumalizika Desemba 

na masika ambayo huanza Machi na kumalizika Juni. Kipindi cha Julai hadi mwanzoni mwa Septemba ni 

kiangazi na kipupwe huanza Januari hadi Februari.  Halmashauri ya Manispaa kwa upande wa Mashariki na 

Ziwa Victoria na pande zingine zote imezungukwa na Halmashauri ya Wilaya ya Bukoba.  Wastani wa 

mvua kwa mwaka ni milimita 1,200 ambazo hufanya mimea kuwa na kijani kwa mwaka mzima. 
 

1.1. Eneo 
 

Halmashauri ya Manispaa ya Bukoba ina ukubwa wa kilometa za mraba 105 kati ya hizo, kilometa za mraba 

22 zimefunikwa na maji ya Ziwa Victoria na eneo lililobaki la kilometa za maraba 83  ni nchi kavu.  Kimkoa 

eneo la Manispaa Bukoba ni sawa na 0.28% ya eneo lote la Mkoa wa Kagera ambalo ni kilometa za mraba 

40,838. 
 

1.2. Vipaumbele 
 

Halmashauri ilijikita katika kuhakikisha inakabiliana na changamoto zifuatazo:- 

1.2.1 Umasikini 

1.2.2 Tatizo la ukosefu wa ajira hasa kwa vijana 

1.2.3 Rushwa na ubadhirifu wa mali za umma 

1.2.4 Uvunjifu wa amani na usalama 
 

Katika kutekeleza shughuli za Serikali, Halmashauri inazingatia pia dhima na malengo yaliyowekwa katika:- 

1.2.5 Ilani ya Chama cha Mapinduzi 2020/2025 

1.2.6 Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 

1.2.7 MKUKUTA 

1.2.8 Malengo ya Millenia 

1.2.9 Sera za sekta mbalimbali 
 

1.3. Hali ya Ulinzi na Usalama 
 

Kwa kipindi chote cha Julai, 2022 hadi Juni, 2023 hali ya Ulinzi na Usalama kwa Wilaya ya Bukoba 

iliendelea kuimarishwa.  Aidha matukio makubwa na madogo ya uhalifu kwa kipindi hiki yalidhibitiwa 

vilivyo na vyombo vyetu vya dola kwa kushirikiana na wananchi. 
 

2.0.  UKUSANYAJI MAPATO  
 

Halmashauri ya Manispaa ya Bukoba kwa mwaka 2022/2023 iliidhinishiwa kukusanya, kupokea na kutumia 

jumla ya shilingi 32,083,434,000.00 kutokana na Ruzuku toka Serikali Kuu, Wahisani, Mapato ya ndani na 

Wananchi kwa ajili ya kutekeleza shughuli mbalimbali za kawaida na maendeleo.  Hadi tarehe 30 Juni, 2023 

Halmashauri ilikuwa imekusanya na kupokea jumla ya shilingi 28,437,569,034.07 sawa na asilimia 89 ya 

lengo.  
 

Aidha, makusanyo ya mapato ya ndani iliidhinishwa Tsh.3,520,000,000.00 na zimekusanywa jumla ya 

Tsh.3,268,278,182.91 sawa na asilimia 93. Rejea jedwali hapa chini:- 
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   Jedwali Na. 1. Mapato na Matumizi halisi hadi tarehe 30 Juni, 2023. 
 

Chanzo Bajeti 

iliyoidhinishwa 

Mapato % Matumizi % 

Vyanzo vya Ndani 

vya Halmashauri 
2,442,000,000.00 2,564,988,121.77  105  2,446,767,798.99 95 

Michango mbalimbali 

Shule za Sekondari 
612,481,038.00 272,663,481.33 45 272,663,481.33 100 

Ada ya Taka 200,000,000.00 130,553,126.25 65 130,553,126.25 100 

Uchangiaji wa 

huduma ya Afya 
265,518,962.00 300,073,453.56 113 300,073,453.56 100 

Jumla ya Mapato ya 

ndani 
3,520,000,000.00 3,268,278,182.91 93 3,150,057,860.13 96 

Ruzuku ya Mishahara 
19,268,632,000.00 

 

17,161,185,920.00 
89 

 

17,161,185,920.00 
100 

Ruzuku ya Matumizi 

Mengineyo (OC) 
712,664,000.00 801,734,859.00 112 794,833,859.00 99 

Ruzuku ya  maendeleo 

na Wahisani 
8,582,138,000.00  7,206,370,072.16 84  7,201,405,067.16 99 

Jumla Kuu 32,083,434,000.00 28,437,569,034.07 89 28,307,482,706.29 99 

 

 Jedwali Na.2. Matumizi ya Fedha za Bakaa kwa mwaka 2021/2022. 

 

 

 

 

 

 

 

 

Na Maelezo Akaunti Bakaa Matumizi Baki 

1 Utawala - Ununuzi wa 

Pikipiki 

LGAS – 

Development 

47,065,416.00 - 47,065,416.00 

2 Afya - Lishe & kulipa deni LGAS – 

Development 

5,900,000.00 5,900,000.00 - 

3 Elimu Sekondari -  Ujenzi LGAS - 

General Fund 

114,683,972.00 61,965,416.00 52,718,556.00 

4 Mfuko wa Wanawake, 

Vijana na watu wenye 

Ulemavu 

LGAS – 

Development 

53,030,283.87 53,030,283.87 - 

5 Elimu Sekondari - Mock   Deposit 28,029,692.55 28,029,692.55 - 

6 Elimu Msingi - Mock   Deposit 14,716,489.30 14,716,489.30 - 

7 Elimu Sekondari - 

UMISETA   

Deposit 4,701,000.00 4,701,000.00 - 

8 Elimu Msingi – 

UMITASHUMITA 

Deposit 3,144,308.36 3,144,308.36 - 

9 Elimu Sekondari – P4R   Deposit 2,682,000.00 2,682,000.00 - 

10 Elimu Msingi – P4R   Deposit 13,310,557.64 13,310,557.64 - 

11 Development Activities 

ULGSP NCL 

Deposit 390,434,656.45 390,434,656.45 - 

 Jumla 677,698,376.17 577,914,404.17 99,783,972.00 
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  Jedwali Na.3. Matumizi ya fedha za Mapato ya Ndani hadi tarehe 30 Juni, 2023 

Na. Shughuli Makisio Matumizi halisi Asilimia 

1 Michango mbalimbali Shule za 

Sekondari  

612,481,038.00 272,663,481.33 45 

2 Ada ya Taka 200,000,000.00 200,000,000.00 100 

3 Uchangiaji Huduma ya Afya 265,518,962.00 300,073,453.56 100 

4 Malipo ya Mishahara 26,187,000.00 25,885,685.22 99 

5 Miradi ya Maendeleo 732,600,000.00 728,818,081.50 99 

6 Mfuko wa Wanawake, Vijana na 

watu wenye Ulemavu 

244,200,000.00 244,200,000.00 100 

7 Matumizi Mengineyo 1,439,013,000.00 1,378,417,158.52 96 

 Jumla  3,520,000,000.00 3,150,057,860.13 89 
 

Mafanikio 
 

Halmashauri imefanikiwa kupata Hati Safi kwa Hesabu za Fedha za mwaka 2021/2022 zilizokaguliwa na 

Mdhibiti wa Hesabu za Serikali (CAG). 

 

3.0.  UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI 
 

3.1.  Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF III)  
 

Halmashauri ya Manispaa ya Bukoba kwa mwaka 2022/2023 imepokea na kuwezesha malipo ya 

Tsh.657,023,535.00 kwa ajili ya ruzuku kwa kaya maskini 3136 kutoka katika mitaa 65 inayotekeleza 

mpango wa kunusuru kaya maskini, fedha hii imewanufaisha walengwa katika Nyanja mbalimbali ikiwemo 

kukarabati nyumba, ufugaji, kilimo, biashara, ufundi na kuanzisha miradi ya kuinua kipato.  

 

Pia mpango wa uundaji wa vikundi vya kijamii kutoka kwa walengwa wa mpango wa kunusuru kaya 

maskini umefanyika katika mitaa 45 ambapo jumla ya vikundi vya kijamii 142 vyenye wanachama 1168 

wakike wakiwa 1062 na wakiume 106 vimeundwa na vimeanza mchakato wa kupata usajili ili viweze 

kunufaika na fursa mbalimbali za mikopo ya Serikali na kutoka katika taasisi za fedha.  

   

Aidha, Mafunzo ya kujengea uwezo yametolewa kwa viongozi 568 wa vikundi vya kijamii 142 ambao 

wamepatiwa mafunzo ya taratibu za usajili wa vikundi na namna ya kutumia fulsa za kifedha kuimarisha 

vipato vya wanakikundi hadi sasa vikundi 21 vimesajiliwa katika mfumo wa kielektroniki wa wizara. 

 
 

3.2.  Mikopo kwa Wanawake, Vijana na Watu wenye ulemavu 

 

Kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2022/2023 Halmashauri imetoa jumla ya Tshs.244,200,000.00 ambazo ni 

10% ya mapato ya ndani kwa ajili ya mfuko wa wanawake, vijana na watu wenye ulemavu. Kiasi cha  

Tshs.150,000,000.00 zilikopeshwa kwa vikundi 15 kama vifuatavyo:-  

 

Na Kikundi Idadi Kiasi 

1 Wanawake 08 77,000,000.00 

2 Vijana 05 63,000,000.00 

3 Wenye ulemavu 02 10,000,000.00 

 Jumla 15 150,000,000.00 
 

Aidha, itakumbukwa kuwa tarehe 13/4/2023 Waziri Mkuu alitoa agizo kwa nchi nzima kusitisha zoezi la 

ukopeshaji mikopo ya asilimia 10% mpaka hapo Serikali itakapotoa utaratibu mpya wa ukopeshaji mikopo,  

hivyo kiasi cha Tshs.94,200,000.00 kipo kwenye akaunti ya mfuko wanawake, vijana na watu wenye 

ulemavu. 
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3.3. Utekelezaji wa shughuli za Idara ya Maendeleo ya Jamii na Vijana  
 

Kwa kipindi cha mwaka 2022/2023 Idara imefanya shughuli zifuatazo:-  

(i) Kuwezesha usajili wa vikundi  vya kijamii na  huduma ndogo za kifedha 

(ii) Kutembelea na kukagua vikundi vilivyoomba mikopo pamoja na kutoa elimu ya ujasiriamali kwa 

vikundi 77 vyenye wanachama 602 (wanawake 504, vijana 84 na watu wenye ulemavu 14). 

(iii)Kufuatilia marejesho ya mikopo ya vikundi  ambapo jumla ya Tsh.255,984,900 zimerejeshwa 

(iv)  Kuratibu  shughuli za kimtambuka na sherehe za kitaifa ikiwa ni pamoja na;  

 Siku ya wanawake Duniani na siku ya mtoto wa Afrika Dunian 

 Siku ya familia 

 Siku ya wajane pamoja na siku ya UKIMWI Duniani. 

 Kutoa Elimu kwa jamii kuhusiana na kushiriki kwenye miradi ya Maendeleo katika 

maeneo yao wanayoishi hasa mradi wa BOOST 

 Kuelimisha jamii umuhimu wa kuchangia lishe kwa watoto walioko shuleni 

 

4.0. HUDUMA ZA KIUCHUMI 
 

4.1. KILIMO 
 

Upatikanaji wa chakula kwa Mwaka 2022/2023 (Julai 2022 – Juni 2023) ulikuwa mzuri, mahitaji yalikuwa 

ni tani 53,627 na upatikanaji ni tani 63,150 na ziada ni tani 9,523. 
 

a) Kutoa ushauri kwa wakulima 2,358 kuhusu kuzingatia kanuni bora za kilimo ambapo jumla ya hekta 

1,909 zimepandwa na tani 16,511 za mazao ya chakula, biashara, mboga na matunda zimevunwa. 
 

b) Kusajili wakulima 625 kwenye mfumo wa mbolea za ruzuku wa Serikali ambapo wakulima 

wanatumiwa namba za utambulisho kwa ajili ya kuuziwa mbolea kwa bei ya ruzuku. Hata hivyo 

kutokana na Manispaa kukosa wakala, wakulima wanaelikezwa kununuwa mbolea kwa mawakala 

waliopo nje ya Manispaa kama Kemondo na Missenyi. 
 

c) Kufanya maandalizi ya vipando (demo plots) na kushiriki Maonesho ya wakulima (Nanenane) 

Mwaka 2022 ngazi ya Mkoa katika viwanja vya Maonesho ya Kyakailabwa 
 

d) Kutoa mafunzo ya kanuni bora za kilimo cha mazao ya bustani katika vikundi viwili vya shamba 

darasa kwa kutumia teknolojia ya kitalu nyumba (green house) Mtaa wa Kyakailabwa 
 

e) Kufanya ufuatiliaji wa mwenendo wa bei za mazao sokoni kila wiki na kutoa taarifa kwa wadau 

mbalimbali. 
 

f) Kufanya ukaguzi wa maduka ya pembejeo za kilimo 6 yanayouza mbalea kwa kushirikiana na 

wakaguzi wa mamlaka ya mbolea Tanzania (Tanzania Fertilizer Regulatory Authority (TFRA). 
 

g) Kuhamasisha kilimo cha zao la vanilla kwa wakulima 105 ambapo jumla ya kilo 1,838.59 zenye 

thamani ya Tsh. 55,157,700.00 zimenunuliwa kwa wakulima 83 na Halmashauri kupata ushuru wa 

Tsh.1,654,731. 
 

h) Kuhamasisha kilimo cha zao la parachichi aina ya hass kwa wakulima kupitia maonesho ya Nane 

Nane 2022 na Maafisa Ugani kila Kata. Aidha jumla ya vitalu vya miche ya parachichi vitano (5) 

vimeanzishwa na wakulima katika Kata za Kitendaguro, Kibeta, Nyanga na Nshambya ambao 

walipewa mafunzo kupitia taasisi ya usajili wa mbegu Tanzania (TOSCI). Aidha vitalu hivyo vina 

jumla ya miche ya parachichi aina ya hass takribani 10,000 inayotarajiwa kuuzwa kwa wakulima 

katika kipindi cha Mwaka 2023/2024. 
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 4.2. MIFUGO NA UVUVI 
 

4.2.1. MIFUGO 
 

Halmashauri imeendelea kutekeleza shughuli za mifugo kama ifuatavyo:- 

a) Idadi ya mifugo iliyowekewa hereni za kielektroniki ni ng‟ombe 190 na mbuzi 73. 

b) Utoaji wa chanjo kwa mbwa 402 na paka 24 dhidi ya ugonjwa wa kichaa cha mbwa na paka. Pia 

mbwa 7 wamechanjwa dhidi ya ugonjwa wa DHLP. Aidhat, uthibiti wa magonjwa ya kuku 

umefanyika kwa kuchanja kuku 34,766 dhidi ya kideri na kuku 7,868 dhidi ya ugonjwa wa ndui na 

kuku 2,747 dhidi ya gumboro. 

c) Kuhamasisha wananchi kujiunga katika vikundi, ambapo jumla ya vikundi vipya 2 vya ufugaji kuku 

vimebainiwa katika kata ya Kashai. Kutoa elimu ya ufugaji wa ndani hasa katika mitaa ya mjini ili 

kuepusha migogoro kati ya majirani. 

d)  Pia Halmashauri ya Manispaa Bukoba inaendelea kusimamia mnyororo wa thamani wa zao la 

maziwa ambapo kiasi cha wasitani wa lita 4,432 zinazalishwa kwa siku. Bei ya maziwa kwa lita ni 

wasitani wa Tsh 1,200. 

e) Idadi ya ng.ombe 381 wamehimilishwa ili kuboresha kosafu za mifugo kuongeza uzalishaji wa 

maziwa. 

4.2.2. UVUVI 
 

Utekelezaji wa shughuli za Uvuvi ni kama ifuatavyo:- 

a) Elimu ya ufugaji wa samaki inaendelea kutolewa ambapo jumla ya wananchi 190 

wamehamasishwa juu ya ufugaji wa samaki kwa njia ya vizimba 

b) Mitumbwi 167 imesajiliwa na kulipia leseni za uvuvi 

c) Elimu kuhusu athari za uvuvi haramu imetolewa kwa jamii ya wavuvi na inaendelea kutolewa 

ambapo jumla ya doria 18 zimefanyika na kukamata zana haramu ambazo ni kokoro 2 za 

sangara, nyavu za timba 80, samaki wachanga kilo 680 pamoja na watuhumiwa 4 

d) Kikundi kimoja (01) cha uvuvi cha Rise and Community Service kimefanikiwa kupewa mkopo 

wa Serikali kupitia Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa ajili ya ufugaji wa samaki kwa njia ya 

Vizimba. 

 

5.0. MALIASILI NA MAZINGIRA 
 

5.1. Mazingira 

a) Jumla ya miti 33,845 imepandwa katika maeneo mbalimbali ya Halmashauri ya Manispaa ya 

Bukoba. 

b) Kuhamasisha wananchi kupanda miti ya matunda, mapambo na maua kwa ajili ya upendezeshaji 

mji (Town beautification) ambapo Palm trees imepandwa kandokando ya barabara za mjini kati 

c) Kutoa elimu juu ya utunzaji wa vyanzo vya maji na kubainisha vyanzo 113 kwa kushirikiana na 

wananchi waliokaribu na vyanzo husika. 
 

5.2. Ufugaji Nyuki  

a) Kutoa elimu ya uvunaji na uchakataji wa asali na nta katika vikundi 3 vya ufugaji nyuki 

vilivyopo Manispaa ya Bukoba (UKU- Ntungamo Buhembe, Tweyambe Ijuganyondo A na 

Tweyememu Bugambakamoi) 

b) Kutembelea na kutoa elimu kwa wafugaji nyuki binafsi 5 (Ijuganyondo 2, Buhembe 1 na 

Kitendaguro2)  

c) Kuwezesha utoaji wa nyuki katika jengo la zahanati ya Buhembe. 

d) Kufanya makabidhiano ya mashine ya kuchakata asali 

e) Kufanya usimamizi wa shughuli za Ufugaji nyuki 
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5.3. Usimamiziwa wa Taka na Usafi wa Mazingira  
 

Hali ya Usafi na Mazingira mji wa Bukoba ni ya kuridhisha. Halmashauri ina magari mawili ya kusafirisha 

taka ngumu aina ya Tipper za tani 8 kila moja na mtambo wa kuzolea taka (backhole wheelloader). 

a) Jumla ya tani 9,200 za taka ngumu zilizolewa katika vizimba vyote 25 na zimetupwa katika 

dampo kuu la Nyanga.  

b) Jumla ya marehemu 62 wasiojulikana na wasio na Ndugu au jamaa walizikwa  

c) Kumefanyika uondoaji mchanga na tope katika barabara zote za katikati na pembezoni mwa Mji 

d) Wananchi wamekuwa wakishiriki usafi wa mazingira kila Alhamisi na Jumamosi ya kila wiki 

kwa kata 14 na mitaa 66 ya Manispaa ya Bukoba. 

e) Ukaguzi wa mazingira umefanywa kwenye maeneo mbalimbali ya Manispaa ya Bukoba na jumla 

ya ilani 624 zimetolewa kwa majengo ya makazi/biashara/taasisisi zilizohitajika marekebisho. 

f) Ufyekaji wa nyasi umefanyika kwenye maeneo ya wazi kama vile roundabout ya Stand kuu, 

Uwanja wa Mayunga, ELCT-Tea room, Udhibiti Ubora wa Elimu – BMC, Mahakama 

Kuu/Mkoani – Kasarani 

 

6.0. ARDHI NA MIPANGO MIJI 
 

Shughuli zilizotekelezwa kwa mwaka fedha 2022/2023 ni kama ifuatavyo:- 

i) Hatimiliki zilizoandaliwa ni 1406. Pia maombi ya kumilikishwa ardhi 1246 yamepokelewa. 

ii) Jumla ya migogoro 23 ya ardhi imetatuliwa 

iii) Makusanyo ya kodi ni Tshs.560,963,587.98 

iv) Viwanja vilivyopimwa ni 88 vya watu binafsi na 3 vya Taasisi. Pia jumla ya viwanja vya 

urasimishaji 25,508 vimepimwa. Aidha jumla ya viwanja 282 vimeoneshwa mipaka.   

v) Vibali vya ujenzi 218 vimetolewa. Pia jumla ya „deedplans‟ 663 zimechorwa. 

 

7.0. HUDUMA ZA JAMII 
 

7.1. MFUKO WA JIMBO 
 

Halmashauri ya Manispaa ilipokea jumla ya fedha Tshs.58,926,000.00 za Mfuko wa Jimbo kwa ajili ya 

kuchochea miradi ya maendeleo katika Jimbo la Bukoba Mjini. Kiasi cha Tshs.40,000,000.00 kiliielekezwa 

kufanya shughuli ya ufunguzi wa barabara katika kata ya Kibeta, Bakoba, Nyanga, Kahororo na Nshambya 

ambapo kazi imekamilika na kiasi cha Tshs.8,926,000.00 kimetumika kutengeneza boti katika kata ya 

Miembeni. Aidha, Tshs.10,000,000.00 ipo kwenye akaunti ya kata Miembeni na itatumika itakapopangiwa 

shughuli ya kufanya na kamati ya  mfuko wa Jimbo. 

 

7.2. ELIMU YA AWALI NA MSINGI 
 

a) Kuratibu na kusimamia mitihani ya kumaliza Elimu ya msingi 2022 kwa wanafunzi 3,686 kwa shule 

42 ambapo wasichana walikuwa 1,807 na wavulana 1,879. 

b) Kuratibu na kusimamia upimaji wa Kitaifa darasa la Nne 2022 kwa wanafunzi 3,903 kwa shule 45 

ambapo wasichana walikuwa 1,979 na wavulana 1924. 

c) Kufanya uchunguzi kwa wanafunzi wenye matatizo ya uoni katika shule za msingi za serikali.  

d. Kuratibu zoezi la upokeaji na uandikishaji wa wanafunzi 2,860 (wavulana 1,452 wasichana 1,466) 

wa awali na wanafunzi 3,530 (wavulana 1,784 wasichana 1,746) wa darasa la kwanza   

e. Kusimamia matumizi sahihi ya fedha za Elimu bila malipoTsh.415,052,292 zilizopokelewa   kuanzia 

Julai 2022 hadi Juni 2023. 

f. Kuratibu shughuli za usajili wa madarasa ya mitihani darasa la saba na darasa la nne ambapo darasa 

la saba wamesajiliwa jumla ya wanafunzi 4,167(wavulana 2,078,wasichana 2,089) na darasa la nne 
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wanafunzi 3,839 (wavulana 1900, wasichana 1939) wamesajiliwa na wanategemewa kufanya 

mtihani mwaka huu 2023. 

g. Kusimamia utoaji wa chakula na lishe kwa shule zote 25 za Serikali na shule 23 za Binafsi. Hata 

hivyo idadi ya wanafunzi wanaopata chakula ni ni asilimia 43 kwenye shule za Serikali na asilimia 

100 kwa shule za Binafsi. (Rejea Kiambatisho) 

h.  Kuimarisha club za afya na Lishe kwa shule zote 48 za msingi Serikali na Binafsi kwa kuzitembelea 

na kutoa mwongozo kwa walimu wa afya. 

i. Kusimamia ujenzi wa miundombinu ya shule za msingi 6 kupitia mradi wa BOOST kwa 

Tsh.1,059,600,000.00 katika shule za msingi Ihungo, Kiteyagwa, Rwemishasha, Rwemishasha B, 

Rumuli na shule mpya ya Mafumbu B, pamoja na ukarabati wa miundombinu ya shule ya msingi 

Bunena kwa  Tsh.100,000,000.00 za mradi wa EP4R. 

j. Uelimishaji na uhamasishaji wa kujikinga na ugonjwa wa Marbug katika shule zote za serikali na 

binafsi kwa asilimia 100. 

k. Uhamasishaji wa watoto wenye ulemavu katika kata 14 kuandikishwa shule.Jumla ya watoto 33 

wavulana 12 na wasichana 11 wenye umri wa kuanza shule waliandikishwa katika shule maalumu, 

vitengo na shule jumuishi. 

l.  Kuratibu na kusimamia malipo ya nauli kwa walimu 104 ambapo kiasi cha Tsh. 21,755,200.00 na 

Fedha za matibabu kwa walimu 32 Tsh. 38,861,990.00 zililipwa. 

m. Kuratibu zoezi la ufanyikaji wa mitihani ya mock mkoa darasa la saba 2023 ambapo jumla ya 

wanafunzi 4051 (wavulana 2,002 na wasichana 2,049) walifanya mtihani huo. Usahihishaji 

ulifanyika katika Chuo cha Ualimu Katoke na ufaulu ulikuwa asilimia 97.2 

n.  Kuratibu uanzishwaji wa mchepuo wa kiingereza katika shule ya msingi Rumuli iliyoanza Januari 

2023 ambapo jumla yawanafunzi 288 (wavulana 139,wasichana 149) wamesajiliwa kuanza masomo 

kwa mchepuo wa kiingereza. Shule itaendelea kusajili wanafunzi wa elimu ya awali na darasa la 

kwanza kwa mfumo wa kiingereza kila mwaka na wanafunzi wa mfumo wa Kiswahili waliopo 

wataendelea na masomo hadi watakapohitimu wote na kubaki na mfumo wa kiingereza pekee.  

 

7.3. ELIMU YA SEKONDARI 
 

a) Kuratibu mapokezi na kuwasajiri wanafunzi wa kidato cha kwanza, 2023 Walichanguliwa kujiunga 

na kidato cha kwanza ni wanafunzi 3421 

b) Kuratibu na kusimamia mitihani ya utimilifu Mkoa (MOCK) kwa kidato cha Pili, Nne na kidato cha 

Sita 2023. 

c) Kuratibu na kusimamia mtihani wa Taifa kidato pili na cha Nne (CSEE) Novemba 2022 na kidato 

cha Sita (ACSEE) Mei, 2023. 

d) Kuratibu fedha za Elimu bila malipo jumla ya Tsh.2,419,226,803.66. 

e) Kusimamia ujenzi wa vyumba 49 vya madarasa ya kidato cha kwanza 2023 katika Shule za 

Sekondari; Bakoba (6), Bilele (5), Buhembe (3), Bukoba (2), Hamugembe (2), Ijuganyondo (2), 

Kashai (12), Kibeta (1), Nshambya (4), Nyanga (2), Rugambwa (1), Rumuli (1), Rwamishenye (6) na 

Rwazi (2) kwa Tshs.980,000,000.00 toka Serikali Kuu. Ujenzi umekamilika. 

f) Kusimamia ujenzi wa Bweni katika Shule ya Sekondari Kagemu kwa kiasi cha Tshs.100,000,000.00 

kwa fedha za SEQUIP, Jengo lipo hatua ya ukamilishaji. Aidha, fedha iliyoletwa haikutosha, hivyo 

Halmashauri imefanya tathimini ya Tsh.49,318,390.00 ambayo itatolewa kutoka mapato ya ndani ili 

kukamilisha mradi. 

g) Kusimamia ujenzi wa Bweni, madarasa 4 na vyoo matundu 7 katika Shule ya Sekondari Kahororo 

kwa ufadhili wa Barick Gold Mining kwa kiasi cha Tshs.244,700,000.00 ambayo inatosha 

kukamilisha mradi. Bweni lipo katika hatua ya renta, vyoo na madarasa vipo katika hatua ya 

umaliziaji.  
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h) Kusimamia ujenzi wa Mabweni 4, madarasa 7 na vyoo matundu 10 katika shule ya sekondari 

Omumwani kwa Tshs.716,000,000.00 toka Serikali Kuu. Madarasa ya yamekamilika na yanatumika, 

Mabweni na vyoo vipo hatu ya ukamilishaji. Aidha, fedha iliyopo haitoshi hivyo tathimini inaendelea 

kufanyika ya gharama zitakozohitajika kukamilisha mradi. 

i) Mapokezi ya fedha kiasi cha Tshs.584,280,028.00 kwa ajili ya ujenzi wa shule mpya Kata ya 

Kagondo. Maandalizi ya hatua za awali, kuunda kamati za kusimamia ujenzi pamoja na taratibu za 

manunuzi zinaendelea.  

j) Mapokezi ya fedha kiasi cha Tshs.100,000,000.00 kwa ajili ya ujenzi wa nyumba ya mwalimu katika 

shule ya Sekondari Samia Suluhu. Shule hii ilifungulia Januari, 2023 hivyo ina upungufu wa 

miundombinu. Aidha, maandalizi ya hatua za awali, kuunda kamati za kusimamia ujenzi pamoja na 

taratibu za manunuzi zinaendelea.  

k) Kusimamia ujenzi wa matundu 24 ya vyoo katika Shule ya Sekondari Kashai kwa kiasi cha 

Tshs.14,700,000.00 kwa fedha za TEA. Shule hii ilikuwa na upungufu mkubwa wa matundu ya vyoo  
 

Mafanikio 

 Manispaa ya Bukoba ilishika nafasi ya 1 kimkoa kwa ufaulu wa asilimia 92.8 katika mtihani wa 

kidato cha IV 2022.  
 

 Pia katika mtihani wa kidato cha sita 2023 Manispaa ya Bukoba ilishika nafasi ya 1 Kimkoa kwa 

ufaulu wa asilimia 98.  

 

7.4. AFYA 
 

Kwa kipindi cha mwaka 2022/2023 Idara imefanya shughuli zifuatazo:-  
 

a) Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya ya Nshambya unaendelea kufanyika ambapo jengo la Wagonjwa 

wa nje (OPD), maabara na jengo la kufulia yamekamilika. Jengo la wodi ya mama na mtoto 

pamoja na wodi ya Wanaume na Wanawake yapo hatua ya ukamilishaji. Hata hivyo jengo la 

wagonjwa wa nje limeanza kutoa huduma tangu mwezi Machi 2023. Aidha kwa mwaka wa fedha 

2023/2024 kituo kimetengewa bajeti ya Tsh.800,000,000.00 kutoka Serikali Kuu kwa ajili ya 

kuendeleza ujenzi. 
 

b) Kununua dawa, vitendanishi na vifaa tiba kwa ajili ya vituo vya kutoa huduma za afya. 
 

c) Kufanya usimamizi shirikishi kwenye vituo vyote vya  kutolea huduma 
 

d) Kufanya utekelezaji wa Kampeini endelevu ya utoaji wa chanjo za UVIKO-19 katika vituo
 
vyote 11 

 

e) Kufanya kliniki za huduma za mkoba na huduma tembezi vituoni. 
 

f) Kusambaza chanjo katika vituo vyote 11 vinavyotoa huduma ya chanjo ndani ya Wilaya 
 

g) Utekelezaji wa kampeini ya kutokomeza POLIO mbapo katika round ya pili jumla ya 

waliochanjwa ni 35,726 ambayo ni asilimia 132.5%, katika round ya tatu jumla ya waliochanjwa 

ni 38,155 sawa na asilimia 106.8% na round ya nne jumla ya waliochanjwa ni 149,900 sawa na 

asilimia 107.2% 
 

h) Kufanya ukaguzi wa matumizi ya  dawa vituoni 
 

i) Uhamasishaji wa uchangiaji wa damu salama ambapo jumla ya chupa 681 zimepatikana na 

mahitaji kwa mwaka ni chupa 600 hivyo kuvuka lengo. 
 

j) Kufanya usimamizi shirikishi vituoni kufuatilia matumizi sahihi ya kipimo cha Maralia (MRDT) 

na kwa mwaka 2022/2023 kiwango cha maralia ni 5.1% 
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8.0. MASUALA MTAMBUKA 
 

8.1. MAPAMBANO DHIDI YA UKIMWI 

 

a) Uhamasishaji na kutoa huduma ya   tohara kwa wanaume 1500 

 

b) Kutoa mafunzo kwa watumishi 75 kutoka vituo 12 vya kutolea huduma za Tiba na Matunzo (CTC) 

na vituo 4 vya huduma ya uzuiaji wa maambukizi ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto 

(PMTCT) juu ya matibabu sahihi ya watoto wanaoishi na VVU. 

 

c) Kutoa huduma ya Jipime ambapo wateja 7,901 wamepewa vitepe vya jipime na kati yao wateja 

7,896 sawa na 99% wamerudisha majibu. Aidha kati yao wateja 174 sawa 2% walikuwa na viashiria 

vya maambukizi ya VVU. 

 

d) Kufanya upimaji wa VVU katika vituo 17 vya kutolea huduma za Afya. Jumla ya wateja 36,691 (Me 

10,903 na Ke 25,788) wamepimwa VVU. Kati yao wateja 1,032 (Me 346 na Ke 686) sawa na 2.8% 

walipatikana na maambukizi ya VVU na kuunganishwa kwenye kliniki ya Tiba na matunzo.  

 

8.2. VITA DHIDI YA MALARIA NA KIFUA KIKUU 
 
 

a) Elimu ya kujikinga na maambukizi ya malaria imetolewa kwa jamii katika mitaa yote 66 

 

b) Vyandarua 29,498 zimegawiwa kwa mama wajawazito , watoto chini ya umri wa miaka mitano 

wanaopata chanjo ya kwanza ya surua (miezi tisa) na wanafunzi wa shule za msingi 45 

 

c) Upimaji wa vimelea vya malaria umefanyika kwa watu 93,251 (Me 37,672 na Ke 55,579) na 

watu 4795 wamekutwa na vimelea vya malaria sawa na 5.1.% na  wakaanzishiwa matibabu bure 

 

d) Uchunguzi wa Kifua Kikuu katika Magereza ya Bukoba umefanyika mara 3 ambapo jumla ya 

sampuli 64 zilikusanywa na kupimwa na wagonjwa 3waliibuliwa, Aidha uchunguzi wa Kifua 

kikuu katika maeneo hatarishi hasa maeneo ya makazi ya wavuvi umefanyika mara mbili. Pia 

uchunguzi ulifanyika katika maeneo ya masoko ambapo jumla ya wagonjwa 472 waliibuliwa na 

kuanzishiwa matibabu bila malipo. 

 

8.3. WAZEE 

 

Jumla ya wazee 2682 ambapo Ke ni 1,673 na Me ni 1,009 walio na umri kuanzia miaka 60 na kuendelea 

wametambuliwa katika mitaa yote 66, na wazee 2594 wamepatiwa vitambulisho vya kupata matibabu bila 

malipo.  

 

Vituo na zahanati vimeendelea kutoa huduma za Afya bure kwa wazee kama sera ya Afya inavyoelekeza.  

Aidha, watumishi wa sekta ya Afya wametakiwa kuhakikisha wanatoa kipaumbele kwa wazee. 
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8.4. UTAWALA BORA 

 

a) Kuratibu vikao vya Kisheria vya CMT, Kata, Mitaa na Baraza la Madiwani 

 

b) Kusimamia ulipaji wa posho kwa Wenyeviti wa Mitaa kwa kila mwezi 

 

c) Kuajiri watumishi 22 na kubadilisha / kupandisha kada/ madaraja watumishi 194 

 

d) Kusimamia ulipaji wa mishahara pamoja na posho za wahen.Madiwani kila mwezi 

 

e) Kusimamia ulipaji wa posho za Madaraka kwa Watendaji wa Kata 14 kila mwezi 

 

f) Jumla ya watumishi 194 waliostahili kupandishwa vyeo wamepandishwa vyeo na kupewa barua 

zao za kupandishwa vyeo. 

 

g) Kuratibu watumishi wanaohama na kuhamia Halmashauri ya Manispaa Bukoba, ambapo 

watumishi 26 wamehamia na 23wamehama 
 

h) Mashauri ya kinidhamu kwa watumishi saba (7) yametolewa na yanaendelea katika hatua za 

maamuzi kwa mujibu wa sheria na kanuni za utumishi wa Umma. 
 

i) Kero 30 za wananchi zimepatiwa ufumbuzi. 
 

j) Halmashauri ilipata misiba mitatu (3) ya watumishi ambapo mmoja ni Idara ya Elimu, mmoja ni 

idara ya Utawala na mmoja Idara ya Afya.  

 

8.5. MAENDELEO YA MICHEZO NA UTAMADUNI 
 

Shughuli zilizotekelezwa katika kipindi hiki ni kama ifuatavyo:- 
 

a) Utoaji wa vibali vya burudani pamoja na Uwanja wa Kaitaba ambapo jumla ya 

Tsh.10,402,808.96 zimekusanywa sawa na 103% za makusanyo.  
 

b) Kuandaa mashindano ya UMISSETA na UMITASHUMTA kuanzia ngazi ya shule hadi Kitaifa 

Mkoani Tabora. 
 

c) Kitengo kimeandaa na kuratibu mapokezi ya Mwenge wa Uhuru mwaka 2023. 
 

d) Kuandaa na kuratibu sherehe za Muungano wa Tanganyika na Zanzibar. 
 

e) Kuratibu na kusimamia matamasha mbalimbali ya michezo na Utamaduni kama vile Kasibate 

festival, Kagera festival, Kagera awards, Senene festival, Zagwa boxing day (Bonanza la ngumi) 

TAKUKURU rafiki, Elimu ya Mlipa kodi na mabonanza mengine ya taasisi mbalimbali. 
 

f) Kuratibu program za maendeleo ya michezo kwa vijana katika Uwanja wa Kaitaba. 

 

 8.6. VITA DHIDI YA RUSHWA 
 

Mapambano dhidi ya RUSHWA yanaendelea, watumishi na wananchi wameelimishwa madhara ya rushwa 

na wametakiwa wasiombe, kutoa wala kupokea rushwa na yeyote atakayedhibitika hatua za kisheria 

zitachukuliwa dhidi yake.  Ili suala hili kuwa endelevu elimu imefikishwa mpaka kwenye shule za msingi na 

sekondari. 
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9.0. MIRADI YA UWEKEZAJI NA MIRADI YA KIMKAKATI YA KUONGEZA WIGO WA 

MAKUSANYO YA MAPATO YA NDANI YA HALMASHAURI  
 

1. Mradi wa Upendezeshaji Miji - TACTIC 

Manispaa ya Bukoba ipo katika awamu ya pili ya utekelezaji wa mradi wa TACTIC ambapo miradi 

iliyopendekezwa na kupitishwa kwa ajili ya kutekelezwa ni pamoja na ifuatayo:- 

i) Ujenzi wa stendi mpya ya mabasi – Kyakailabwa 

ii) Ujenzi wa soko Kuu jipya la Bukoba mjini 

iii) Ujenzi wa kingo za mto Kanoni ndani ya mji wa Bukoba 

iv) Uwekaji taa za barabarani kwenye barabara za  Bukoba mjini 

v) Ujenzi wa barabara kwa kiwango cha lami Bukoba mjini 
 

Hatua iliyofikiwa kwa Sasa 

 Timu ya Wataalam kutoka TAMISEMI ilikuja tarehe 26/6/2023 kwa ajili kutoa maelekezo ya 

uandaaji wa taarifa za awali za miradi itakayotekelezwa. 

 Uundaji wa timu ya Manispaa itakayoshiriki katika kusimamia na kuratibu utekelezaji wa miradi. 

 Maandalizi ya taarifa za awali za miradi itakayotekelezwa. Aidha inategemewa kuwa kwa mwaka wa 

fedha 2023/24 kazi ya usanifu wa miradi itaanza kufanyika.  
 

2. Mradi wa Maegesho ya Magari Makubwa. 

Mradi wa maegesho ya malori uliwekwa jiwe la msingi na Mkuu wa Mkoa Kagera, Mhe. Albert Chalamila 

tarehe 13/3/2023 baada ya kukamilika kwa ujenzi awamu ya kwanza. Aidha mradi utaanza kutumika baada 

ya kutekeleza maagizo ya Mkuu wa Mkoa.   
 

3. Ujenzi wa Soko la Ndizi Kagondo 

Eneo la ujenzi wa soko limeshazawazishwa na kuwekewa moramu pamoja na ujenzi wa mitaro. Pia ujenzi 

wa choo umekamilika. Kwa mwaka wa fedha 2023/2024 zimetengwa jumla Tsh. 10,000,000.00 kwa ajili ya 

kujenga mabanda. 
 

4. Ujenzi wa Ofisi wa Wamachinga ya Mkoa  

Ofisi ya Wamachinga ya Mkoa inajengwa Kata ya Kashai na jengo liko hatua ya usawa wa lenta. Jumla ya 

Tsh.13,500,000.00 zinatumika, ambapo Tsh.10,000,000.00 kutoka Serikali Kuu na Tsh.3,500,000.00 ni 

mchango wa Manispaa ya Bukoba. Aidha Halmashauri zote za Mkoa Kagera zinapaswa kuchangia.  
 

5. Miradi mingine ya uwekezaji ambayo iko kwenye mpango wa Halamashauri wa kuitekeleza 

ambapo taratibu za kuwapata wataalam wa kufanya usanifu pamoja na kuombea fedha katika taasisi 

za kifedha zinaendelea:- 

i) Ujenzi wa Shule Mpya ya Mchepuo wa Kiingereza 

ii) Ujenzi wa Soko la Dagaa  

iii) Ujenzi wa Ukumbi wa Kisasa 

 

10.0. HITIMISHO 
 

Kwa niaba ya wananchi wa Manispaa ya Bukoba tunamshukuru Mheshimiwa Daktari Samia Suluhu Hassan, 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kutoa fedha nyingi za maendeleo kwa Manispaa ya 

Bukoba, Mwenyezi Mungu azidi kumlinda na kumpa maisha marefu aendelee kuwatumikia wananchi, 

kupitia falsafa ya “KAZI IENDELEE”. 
 

 


