

TANGAZO LA SERIKALI NA. 322 la tarehe 05/09/2014

**SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA
ZA MIJI),**

SURA 288

KANUNI

(Zimetungwa chini ya Kifungu 87A)

**KANUNI ZA UCHAGUZI WA MWENYEKITI WA
MTAA NA WAJUMBE WA KAMATI YA MTA
KATIKA MAMLAKA ZA MIJI ZA MWAKA, 2014**

MPANGILIO WA KANUNI

Kanuni	jina
1.	Jina
2.	Tarehe ya kuanza kutumika
3.	Tafsiri
4.	Kuzingatia Sheria, Kanuni, matangazo na maelekezo
5.	Tangazo la Uchaguzi kwa umma.
6.	Majina na mipaka ya Vijiji na Vitongoji
7.	Wajumbe wa Kamati ya Mtaa

*Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya
Mtaa Katika Mamlaka za Miji za Mwaka, 2014*

Tangazo la Serikali Na. 322 (linaendelea)

8. Maelekezo kuhusu Uchaguzi
9. Orodha ya wapiga kura
10. Sifa za wapiga kura
11. Kupoteza sifa
12. Sifa za mgombea
13. Siku za uteuzi
14. Kutengua uteuzi
15. Pingamizi dhidi ya uteuzi
16. Kamati ya rufaa
17. Utashi wa wajumbe wa kamati ya Rufaa
18. Kampeni za Uchaguzi
19. Masharti ya kampeni
20. Utaratibu wa kupiga kura
21. Karatasi za kura
22. Kuhesabu kura
23. Utaratibu wa kutangaza matokeo ya Wajumbe wa Kamati ya Mtaa
24. Utaratibu wa kutangaza matokeo ya Mwenyekiti wa Mtaa
25. Matendo yasiyobatilisha matokeo ya Uchaguzi
26. Kuahirisha upigaji kura.
27. Malalamiko kuhusu uendeshaji wa Uchaguzi
28. Nafasi wazi
29. Uchaguzi mdogo
30. Kiapo
31. Masharti ya kuwalinda wasimamizi wa Uchaguzi na wajumbe wa Kamati ya Rufaa
32. Watazamaji wa ndani na nje wa Uchaguzi
33. Makosa ya Uchaguzi
34. Kufutwa kwa Tangazo la Serikali Na. 304 ya mwaka 2009
35. Uhalali wa Kanuni za Uchaguzi za mwaka 2009

**SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA
ZA MIJI),**

SURA 287

KANUNI

(Zimetungwa chini ya Kifungu 87A)

**KANUNI ZA UCHAGUZI WA MWENYEKITI WA MTAA
NA WAJUMBE WA KAMATI YA MTAA KATIKA
MAMLAKA ZA MIJI ZA MWAKA, 2014**

Jina	1.	Kanuni hizi zitaitwa Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya Mtaa katika Mamlaka za Miji za Mwaka, 2014.
Tarehe ya kuanza kutumika	2.	Kanuni hizi zitatumika katika Mitaa yote iliyomo katika maeneo ya Mamlaka za Miji na zitaanza kutumika mara baada ya kuchapishwa katika Gazeti la Serikali.
Tafsiri	3.	Katika Kanuni hizi isipokuwa pale itakavyotamkwa vinginevyo; “Afisa Mtendaji wa Mtaa” maana yake ni Mtendaji Mkuu wa shughuli za Serikali katika Mtaa na ni pamoja na Afisa yeyote wa umma atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Afisa Mtendaji wa Mtaa kwa mujibu wa Kanuni hizi;
Sura 258		“Chama cha siasa” maana yake ni chama cha siasa kilichopata usajili wa kudumu kwa mujibu

wa Sheria ya Vyama vya Siasa.

Sura 288

“Mtaa” maana yake ni sehemu ya Kata iliyoko kwenye eneo la Mamlaka ya Mji kwa mujibu wa Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Mji);

“Mahali pa matangazo ya Uchaguzi” maana yake ni sehemu iliyotengwa maalum na Msimamizi wa Uchaguzi kwa ajili ya kutolea matangazo, taarifa za Mtaa na taarifa mbalimbali zikiwa ni pamoja na taarifa za Uchaguzi kwa mujibu wa Kanuni hizi;

“Mkazi” maana yake ni raia wa Tanzania ambaye kwa kawaida anaishi katika Kaya au Taasisi iliyopo katika eneo la Mtaa.

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji, Manispaa au Jiji na ni pamoja na afisa yoyote wa umma atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;

“Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi” maana yake ni Afisa Mtendaji wa Mtaa na ni pamoja na Afisa yeyote wa umma aliyeteuliwa na Msimamizi wa Uchaguzi wakati wa Uchaguzi kuwa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi chini ya Kanuni hizi;

“Msimamizi wa Uchaguzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji, Manispaa au Jiji ambamo kuna Mitaa inayofanya Uchaguzi na ni pamoja na Afisa yoyote wa Umma atakayeteuliwa kuwa Msimamizi wa Uchaguzi chini ya kanuni hizi.

“Orodha ya wapiga kura” maana yake ni orodha

*Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya
Mtaa Katika Mamlaka za Miji za Mwaka, 2014*

Tangazo la Serikali Na. 322 (linaendelea)

ya majina ya wapiga kura iliyoandaliwa chini ya
Kanuni hizi

Sura 357

“Raia” maana yake ni raia wa Tanzania kwa
mujibu wa Sheria ya Uraia;

“Siku ya uteuzi” maana yake ni siku ya
kutangaza majina ya wanaostahili na wasiostahili
kugombea;

“Wakati wa Uchaguzi” maana yake ni muda
ambao Uchaguzi wa kawaida au Uchaguzi mdogo
unatakiwa ufanyike kwa mujibu wa Kanuni hizi
na unaanzia tarehe ambayo Msimamizi wa
Uchaguzi atakatoa maelekezo ya Uchaguzi na
kumalizika mara baada ya kutangaza majina ya
waliochaguliwa;

“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana
na Serikali za Mitaa

Kuzingatia
Sheria,
Kanuni,
matangazo na
maelekezo

4. Kila Msimamizi wa Uchaguzi, Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi, Wajumbe wa Kamati ya Rufaa na Afisa wa umma au mtu mwingine ye yote atakayehusika na uendeshaji wa Uchaguzi kwa mujibu wa Kanuni hizi atasimamia Uchaguzi huo kwa kuzingatia Sheria, Kanuni, maelekezo na matangazo yatakayotolewa kwa mujibu wa Kanuni hizi.

Tangazo la
Uchaguzi kwa
umma

5. (1) Waziri atatoa Tangazo la Uchaguzi kwa umma katika magazeti ya Kiswahili na Kiingereza yenye mtandao mrefu nchini si chini ya siku tisini kabla ya siku ya Uchaguzi ili umma uweze kujiandaa kwa ajili ya Uchaguzi.

(2) Tangazo litakalotolewa na Waziri kwa mujibu wa Kanuni Ndogo ya (1) ya kanuni hii

Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya Mtaa Katika Mamlaka za Miji za Mwaka, 2014

Tangazo la Serikali Na. 322 (linaendelea)

litaelekeza mambo yafuatayo:-

- (a) ratiba ya Uchaguzi na shughuli zinazohusika; na
- (b) masharti muhimu ya Uchaguzi kwa mujibu wa Sheria na Kanuni hizi.

Majina na mipaka ya Mtaa

6

(1) Utafanyika Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya Mtaa katika kila Mtaa na kila Msimamizi wa Uchaguzi atatangaza majina ya mipaka ya Mitaa iliyopo katika eneo la Halmashauri husika katika mahali pa matangazo ya Uchaguzi siku hamsini kabla ya siku ya Uchaguzi.

(2) Utafanyika Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Kitongoji katika kila kitongoji na kila Msimamizi wa Uchaguzi atatangaza majina ya mipaka ya Vitongoji vilivyoko katika eneo la Halmashauri husika katika mahali pa matangazo ya Uchaguzi siku hamsini kabla ya siku ya Uchaguzi.

Wajumbe wa Kamati ya Mitaa

7

- (1) Wajumbe wa Kamati ya Mtaa watakuwa-
 - (a) Mwenyekiti wa Mtaa;
 - (b) Wajumbe wasiozidi sita watako-chaguliwa na wakazi wa Mtaa, wawili kati yao wakiwa wanawake.

(2) Afisa Mtendaji wa Mtaa ambaye atakuwa Katibu wa Kamati wa Mtaa.

Maelekezo kuhusu Uchaguzi

8

- (1) Msimamizi wa Uchaguzi atatoa maelekezo ya Uchaguzi siku zisizopungua ishirini na nane kabla ya siku ya Uchaguzi.

*Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya
Mtaa Katika Mamlaka za Miji za Mwaka, 2014*

Tangazo la Serikali Na. 322 (linaendelea)

- (2) Maelekezo ya Uchaguzi kwa mujibu wa Kanuni hii yataelekeza mambo yafuatayo:
- (a) tarehe ya kufanyika kwa Uchaguzi;
 - (b) muda na sehemu ya kuandikishia wapiga kura;
 - (c) Muda na mahala pa kufanyia Uchaguzi, kuwataka wakazi wote wenye sifa za kupiga kura washiriki Uchaguzi;
 - (d) kuwataka wakazi wenye umri wa miaka ishirini na moja au zaidi wanaotaka kugombea nafasi ya uenyekiti wa Mtaa na Ujumbe wa Kamati ya Mtaa wajaze fomu za kugombea zitakazopatikana kwenye Ofisi ya Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi na kuagiza kwamba muda wa kuchukua na kurudisha fomu za kugombea hautazidi siku saba;
 - (e) siku ambayo uteuzi utafanyika na mahali pa matangazo ya Uchaguzi ambapo fomu za wagombea zitabandikwa ili wapiga kura wazione;
 - (f) muda wa kutoa pingamizi dhidi ya uteuzi na kusikilizwa kwa pingamizi;
 - (g) tarehe ya kusikiliza rufaa dhidi ya uamuzi wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi;
 - (h) kipindi cha kuendesha mikutano ya kampeni za Uchaguzi ambacho hakitazidi siku kumi na nne kuanzia tarehe ya uteuzi; na
 - (i) masuala mengineyo yanayohusiana na Uchaguzi.

Orodha ya

9 (1) Msimamizi wa Uchaguzi atateua Afisa wa

*Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya
Mtaa Katika Mamlaka za Miji za Mwaka, 2014*

Tangazo la Serikali Na. 322 (linaendelea)

wapiga kura

Umma au/na mtu mwenye sifa na uadilifu ambaye ataandikisha na kuandaa Orodha ya wapiga Kura katika Mtaa kwa ajili ya Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa, siku ishirini na moja kabla ya siku ya Uchaguzi.

- (2) Watendaji wa Mitaa na Kata hawataruhusiwa kuandikisha wala kuandaa orodha ya Wapiga kura.
- (3) Uandikishaji wa Wapiga Kura utafanyika kwenye majengo ya umma na pale ambapo hakuna jengo la umma, uandikishaji utafanyika kwenye sehemu ambayo Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atakuwa amekubaliana na Viongozi wa Vyama vya Siasa isipokuwa majengo ya vyombo vya usalama na ya vyama vya siasa.
- (4) Vituo vya uandikishaji wa wapiga kura vitafunguliwa kuanzia saa moja na nusu asubuhi asubuhi na kufungwa saa kumi kamili jioni
- (5) Vyama vya siasa vitaruhusiwa kuwepo wakati wa uandikishaji wa Wapiga kura
- (6) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atabandika orodha ya wapiga kura mahali pa matangazo ya Uchaguzi na kutunza kumbukumbu yake.
- (7) Mkazi yeyote wa Mtaa au vyama vya siasa vitakuwa na haki ya kukagua katika muda wa siku kumi tangu tarehe Orodha ya wapiga kura ilipobandikwa mahali pa matangazo ya Uchaguzi ili kutoa maoni juu ya usahihi wa Orodha hiyo na anaweza

*Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya
Mtaa Katika Mamlaka za Miji za Mwaka, 2014*

Tangazo la Serikali Na. 322 (linaendelea)

kuomba:-

- (a) Orodha irekebishwe kwa kuongeza jina lake au jina la mkazi; au
- (b) Orodha irekebishwe kwa kufuta jina lililoorodheshwa kwa vile aliyeorodheshwa hana sifa ya kupiga kura katika kila Mtaa husika.

- (8) Pingamizi dhidi ya mtu kuandikishwa kuwa mpiga kura litawasilishwa kwa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ambaye atalitolea uamuzi na kurekebisha Orodha ya Wapiga Kura iliyotangazwa katika muda wa siku tano kuanzia tarehe ya kuwasilishwa pingamizi hilo.
- (9) Mtu yeyote au chama cha siasa ambacho hakitaridhika na uamuzi wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi kitawasilisha rufaa kwa Msimamizi wa Uchaguzi ambaye ataishughulikia rufaa hiyo katika muda wa siku tano baada ya kupokea rufaa hiyo.
- (10) Uamuzi wa Msimamizi wa Uchaguzi kuhusu rufaa iliyowasilishwa chini ya Kanuni Ndogo ya (9) ya Kanuni hii utakuwa wa mwisho.

Sifa za wapiga
kura

- 10. Mkazi yeyote wa Mtaa atakuwa na haki ya kupiga kura ikiwa:-
 - (a) ni raia wa Tanzania;
 - (b) ana umri wa miaka 18 au zaidi;
 - (c) ni mkazi wa kawaida wa eneo la Mtaa; na
 - (d) hana ugonjwa wa akili uliothibitishwa na Daktari anayetambulika na Serikali au Bodi ya Utabibu

*Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya
Mtaa Katika Mamlaka za Miji za Mwaka, 2014*

Tangazo la Serikali Na. 322 (linaendelea)

Kupoteza
sifa

11. Mkazi yeyote wa Mtaa hatakuwa na haki ya kupiga kura ikiwa:-
- (a) si raia wa Tanzania;
 - (b) hajatimiza umri wa miaka 18;
 - (c) si mkazi wa kawaida wa eneo la Mtaa au kijiji ;na
 - (d) ana ugonjwa wa akili uliothibitishwa na daktari anayetambulika na Serikali au Bodi ya Utabibu.

Sifa za
mgombea

12. (1) Mkazi yeyote wa Mtaa anaweza kugombea uenyekiti wa Mtaa au ujumbe wa kamati ya Mtaa ikiwa:-
- (a) ni raia wa Tanzania;
 - (b) ana umri wa miaka 21 au zaidi;
 - (c) ana uwezo wa kusoma na kuandika Kiswahili au Kiingereza;
 - (d) ana kipato halali cha kumwezesha kuishi;
 - (e) ni mkazi wa kawaida wa eneo la Mtaa;
 - (f) ni mwanachama na amedhaminiwa na chama cha siasa;
 - (g) Awe hajapatikana na hatia kwa kosa la utovu wa uaminifu na kuhukumiwa adhabu ya kifungo cha miezi sita au zaidi au adhabu ya kifo; na
 - (h) hana ugonjwa wa akili uliothibitishwa na daktari anayetambulika na Serikali au Bodi ya Utabibu.

Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya Mtaa Katika Mamlaka za Miji za Mwaka, 2014

Tangazo la Serikali Na. 322 (linaendelea)

Siku ya uteuzi

13. (1) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atafanya uteuzi wa wagombea wa nafasi ya uenyekiti na ujumbe wa Kamati ya Mtaa siku zisizopungua ishirini kabla tarehe ya Uchaguzi.
 - (2) Siku ya uteuzi, wagombea watawasilisha fomu za uteuzi kwa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi kabla ya saa kumi kamili jioni baada ya hapo fomu hazitapokelewa ili kuruhusu kufanyika kwa uteuzi wa wagombea kutokana na fomu zilizowasilishwa.
 - (3) Saa ya uteuzi itakuwa kuanzia saa mbili asubuhi hadi saa kumi na dakika kumi na tano jioni ya siku ya uteuzi.
 - (4) Baada ya uteuzi, Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atabandika majina ya wagombea wenye sifa na wasio na sifa za kugombea nafasi ya uenyekiti wa Mtaa na ujumbe wa kamati ya mtaa mahali pa matangazo ya Uchaguzi.
 - (5) Ikiwa hakuna mwombaji aliyejitokeza au kama waombaji wote waliojitokeza hawana sifa zinazostahili, utaratibu wote wa uteuzi utaanza upya.
 - (6) Wenyeviti wa Mitaa na wajumbe wengine wa kamati za mitaa watatakiwa kujiuzulu nyadhifa zao siku tatu(3)kabla ya siku ya kuchukua fomu za kugombea Uongozi.

Kutengua Uteuzi

14. (1)Endapo siku ya uteuzi hakutakuwa na mgombea wa uenyekiti wa Mtaa kutokana na kifo au sababu nyingine yoyote, Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atatengua uteuzi na kupanga tarehe nyingine kwa ajili ya kufanya uteuzi mpya siyo zaidi ya siku kumi tangu siku ya

*Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya
Mtaa Katika Mamlaka za Miji za Mwaka, 2014*

Tangazo la Serikali Na. 322 (linaendelea)

uteuzi

uliotenguliwa.

- (2) Endapo siku ya uteuzi hakutakuwa na wagombea wa ujumbe wa Kamati ya Mtaa kutokana na kifo au sababu nyingine yoyote Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atatengua uteuzi na kupanga tarehe nyingine ya uteuzi ndani ya siku kumi tangu tarehe ya kutengua uteuzi uliofanyika.
- (3) Endapo baada ya uteuzi hakutakuwa na mgombea wa uenyekiti wa Mtaa kwa sababu ya kifo au sababu nyingine yoyote, Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atatengua uteuzi na kupanga tarehe nyingine ya uteuzi ndani ya siku kumi tangu tarehe ya kutengua uteuzi uliofanyika.
- (4) Endapo baada ya Uteuzi hakutakuwa na mgombea wa Ujumbe wa kamati ya Mtaa kwa sababu ya kifo au kwa sababu nyingine yoyote, Msimamizi wa Msaidizi wa Uchaguzi atatengua uteuzi na kupanga tarehe nyingine ya uteuzi siyo zaidi ya siku kumi tangu tarehe ya kutengua uteuzi uliofanyika.

Pingamizi dhidi
ya
uteuzi

15. (1) Mgombea ambaye hakuridhika na uamuzi uliotolewa au anapinga uteuzi wa mgombea yeyote, anaweza kujaza fomu ya pingamizi na kumtaka Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi kupitia upya uamuzi uliofanyika ili amteue kuwa mgombea au atengue uteuzi anaoupinga na Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atamteua au atatengua uteuzi uliofanyika kwa kuzingatia sifa zilizoainishwa katika Kanuni hizi.
- (2) Pingamizi chini ya Kanuni Ndogo ya (1) ya

Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya Mtaa Katika Mamlaka za Miji za Mwaka, 2014

Tangazo la Serikali Na. 322 (linaendelea)

kanuni hii itawasilishwa kwa maandishi kwa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi katika muda wa siku mbili (2) tangu uteuzi ulipofanyika na Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atasikiliza na kutoa uamuzi katika muda usiozidi siku mbili kuanzia siku ya kupokea pingamizi hilo.

- (3) Mgombea au Mwakilishi wake ambaye hataridhika na uamuzi wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atakuwa na haki ya kukata rufaa kwenye Kamati ya Rufaa iliyoanzishwa chini ya Kanuni ya 16 katika muda usiozidi siku nne kuanzia tarehe ya uamuzi wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi.
- (4) Kamati ya Rufaa itasikiliza na kutoa uamuzi kuhusu uteuzi wa mgombea katika muda usiozidi siku nne tangu siku ya kupokea rufaa.
- (5) Uamuzi wa Kamati ya Rufaa kuhusu rufaa dhidi ya pingamizi la uteuzi utakuwa wa mwisho.
- (6) Mgombea au Mwakilishi wake ambaye hataridhika na uamuzi wa Kamati ya Rufaa atakuwa na haki ya kufungua kesi Mahakama ya Wilaya baada ya matokeo ya Uchaguzi kutangazwa.

Kamati ya Rufaa

16. (1) Kutakuwepo na Kamati ya Rufaa katika kila Wilaya ambayo itasikiliza malalamiko ya uteuzi wa mgombea wa Uchaguzi katika Wilaya.
- (2) Wajumbe wa Kamati ya Rufaa watateuliwa na Katibu Tawala wa Mkoa na katika uteuzi wake, Katibu Tawala atazingatia hali halisi

*Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya
Mtaa Katika Mamlaka za Miji za Mwaka, 2014*

Tangazo la Serikali Na. 322 (linaendelea)

ya watumishi wa umma waliomo katika Wilaya husika.

- (3) Kamati ya Rufaa itateuliwa siku saba kabla ya siku ya uteuzi wa wagombea.
- (4) Kamati ya Rufaa itakuwa na wajumbe wafuatao;
 - (a) katibu Tawala wa Wilaya au Afisa mwingine wa umma atakayeteuliwa ambaye atakuwa Mwenyekiti;
 - (b) afisa yeyote kutoka Taasisi ya umma iliyoko katika Wilaya husika; na
 - (c) afisa yeyote wa umma anayefanya kazi katika ofisi ya Katibu Tawala wa Wilaya ambaye atakuwa katibu na hatakuwa na haki ya kupiga kura.

Utashi wa
wajumbe
wa
Kamati ya
Rufaa

17. Mtu yeyote hatateuliwa kuwa Mjumbe wa Kamati ya Rufaa iliyoundwa kwa mujibu wa Kanuni ya 16 endapo:
 - (a) anahusika na uteuzi wa wagombea;
 - (b) ni Msimamizi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi;
 - (c) ni kiongozi wa ngazi yoyote wa chama cha siasa; na
 - (d) ni mtumishi wa Halmashauri.

Kampeni za
Uchaguzi

18. (1) Kampeni za Uchaguzi zitafanyika siku kumi na nne za mwisho kabla ya siku ya Uchaguzi na zitamalizika siku moja kabla ya siku ya Uchaguzi.
- (2) Mgombea, mwakilishi wake au chama cha siasa kinaweza kuitisha na kuhutubia

Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya Mtaa Katika Mamlaka za Miji za Mwaka, 2014

Tangazo la Serikali Na. 322 (linaendelea)

mikutano ya kampeni kwa kufuata ratiba itakayowasilishwa na wagombea, wawakilishi wao au vyama vya siasa na kuratibiwa na Msimamizi wa Uchaguzi.

- (3) Msimamizi wa Uchaguzi atawasilisha ratiba ya kampeni za Uchaguzi kwa Mkuu wa Polisi wa Wilaya ambaye atahakikisha kunakuwepo ulinzi na usalama katika mikutano ya kampeni.
- (4) Ratiba ya kampeni za Uchaguzi itakayowasilishwa na Msimamizi wa Uchaguzi chini ya Kanuni hizi itakuwa taarifa rasmi ya mikutano ya kampeni kwa mujibu wa Sheria ya Jeshi la Polisi.
- (5) Kampeni za Uchaguzi zitaanza saa mbili asubuhi na zitamalizaka saa kumi na moja jioni ya kila siku ya kampeni.

Masharti ya kampeni

19. Mgombea, mwakilishi wake au chama cha siasa hakitaruhusiwa kuendesha kampeni za Uchaguzi kwa kutumia rushwa, takrima, kashfa, lugha za matusi, ubaguzi wa kijinsia, kidini, ukabila au wa namna yoyote ile ambao matokeo yake ni kumbagua mtu.

Utaratibu wa kupiga kura

20. (1) Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya Mtaa utafanyika katika Mtaa.
- (2) Kutakuwepo na sanduku maalum la kupigia kura lililotengenezwa kwa namna ya kumwezesha mpiga kura kutumbukiza kura yake kwa urahisi bila ya kuruhusu kura hiyo kutolewa ndani ya sanduku la kupiga kura.

*Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya
Mtaa Katika Mamlaka za Miji za Mwaka, 2014*

Tangazo la Serikali Na. 322 (linaendelea)

- (3) Kabla ya kuanza kupiga kura, Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atawaonesha wapiga kura sanduku la kupigia kura lililo wazi na atalifunga kwa lakiri kwa namna ambayo itazuia kufunguliwa bila kukata lakiri.
- (4) Kabla ya Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi hajampatia mpiga kura karatasi za kupigia kura, atajiridhisha kama jina la mpiga kura huyo limeorodheshwa katika orodha ya wapiga kura;
- (5) Bila kuathiri Kanuni Ndogo ya (4) ya Kanuni hii, Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi anaweza pia kumtaka mpiga kura aoneshe kitambulisho kitakachoonessa kuwa jina la mpiga kura huyo ndilo lililomo kwenye orodha ya wapiga kura.
- (6) Aina ya vitambulisho ambavyo Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi anaweza kumtaka mpiga kura aoneshe ni pamoja na:
 - (a) kitambulisho cha mpiga kura;
 - (b) kitambulisho cha kazi;
 - (c) hati ya kusafiria;
 - (d) kadi ya benki;
 - (e) kadi ya bima ya afya;
 - (f) kitambulisho cha shule au chuo.
 - (g) Leseni ya udereva; na.
 - (h) Kitambulisho cha uraia
- (7) Ikiwa mpiga kura atakuwa hana kitambulisho cha aina yoyote, lakini jina lake limo kwenye orodha ya wapiga kura iliyoandaliwa kwa mujibu wa Kanuni hizi, Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atamruhusu mtu huyo kupiga kura baada ya kutambuliwa na wakazi wa

*Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya
Mtaa Katika Mamlaka za Miji za Mwaka, 2014*

Tangazo la Serikali Na. 322 (linaendelea)

eneo husika.

- (8) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atampatia mpiga kura karatasi nne (4) za kupigia kura kwa nafasi zifuatazo;
 - (a) Mwenyekiti wa Mtaa;
 - (b) Wajumbe wa kamati ya Mtaa na;
 - (c) Wajumbe wa Viti maalum.
- (9) Kura zitapigwa kuanzia saa mbili asubuhi mpaka saa kumi jioni.
- (10) Kura zitakuwa za siri na zitapigwa katika majengo ya umma au sehemu ambayo Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ataiteua baada ya kushauriana na wagombea, wawakilishi wa wagombea au vyama vya siasa isipokuwa majengo ya vyombo vya usalama na vyama vya siasa.
- (11) Endapo siku ya kupiga kura atatokea mpiga kura ambaye ana ulemavu wa macho au ulemavu wowote wa kimaumbile au hajui kusoma na kuandika, anaweza kumuomba mtu aliyemchagua yeye mwenyewe kumsaidia kupiga kura isipokuwa Msimamizi wa Uchaguzi, Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi, mgombea na mwakilishi wake.

- Karatasi za kura
21. (1) Kutakuwa na karatasi za kawaida za kupigia kura ambazo zitakuwa na:-
 - (a) Jina la Mgombea,
 - (b) Jina la Chama,
 - (c) Nembo ya Chama,
 - (d) Nembo ya Halmashauri husika,Kama zinavyooneshwa kwenye Jedwali la Kanuni

*Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya
Mtaa Katika Mamlaka za Miji za Mwaka, 2014*

Tangazo la Serikali Na. 322 (linaendelea)

hizi.

- (2) Idadi ya karatasi za kupigia kura zitatokana na idadi ya nafasi zinazogombewa
- (3) Bila ya kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo ya (1) ya kanuni hii, karatasi za kupigia kura zitakuwa na sifa zifuatazo:
 - (a) jina la mgombea
 - (b) jina la chama cha siasa;
 - (c) Nembo ya Chama,
 - (d) Nembo ya Halmashauri.

Kuhesabu kura

22. (1) Wakati wa kuhesabu kura watu wafuatao wataruhusiwa kuwepo katika kituo cha kuhesabia kura:-
 - (a) Msimamizi wa Uchaguzi;
 - (b) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi;
 - (c) Mgombea;
 - (d) Mwakilishi wa Mgombea;
 - (e) Askari au Afisa wa Polisi, Mgambo wenye sare au Afisa yeyote anayesimamia ulinzi; na
 - (f) Mwangalizi wa Uchaguzi.
- (2) Kabla ya Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi hajaanza kuhesabu kura atafanya yafuatayo mbele ya wagombea au wawakilishi wao:-
 - (a) kuhakiki idadi ya wakazi waliopiga kura;
 - (b) kuhesabu idadi ya karatasi za kupigia kura ambazo hazikutumika na

*Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya
Mtaa Katika Mamlaka za Miji za Mwaka, 2014*

Tangazo la Serikali Na. 322 (linaendelea)

kuziweka katika bahasha maalum;

- (c) kukagua lakiri na kuona kama imefunguliwa au haijafunguliwa;
 - (d) kukata lakiri; na
 - (e) kufungua sanduku la kupigia kura.
- (3) Kura zitahesabiwa na Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi kwenye Mtaa ambako Uchaguzi umefanyika mbele ya wagombea au wawakilishi wao.

Utaratibu wa
kutangaza
matokeo ya
Wajumbe wa
Kamati ya Mtaa

23. (1) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atajumlisha idadi ya kura kwa wagombea wa nafasi za Wajumbe wa Kamati ya Mtaa na kujaza jumla ya kura za kila mgombea katika fomu maalum ambayo itasainiwa na Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi pamoja na wagombea au wawakilishi wao.
- (2) Utaratibu wa kutangaza matokeo ya Wajumbe wa Kamati ya Mtaa wa kundi la wagombea mchanganyiko yaani wanawake na wanaume utakuwa kama ifuatavyo;
- (a) endapo idadi ya wagombea ni ndogo kuliko nafasi za ujumbe zilizopo Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atawatangazia kuwa wajumbe na utaratibu wa kujaza nafasi zilizobaki utaanza;
 - (b) endapo idadi ya wagombea ni sawa na nafasi za ujumbe zilizopo, Msimamizi

Msaidizi wa Uchaguzi atawatangaza kuwa Wajumbe wa Kamati ya Mtaa;

(c) endapo idadi ya wagombea ni kubwa kuliko idadi ya nafasi za ujumbe zilizopo Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atawatangaza wagombea waliopata kura nyingi kuwa Wajumbe wa Kamati ya Mtaa;na

(d) endapo idadi ya kura inalingana kwa wagombea au kwa baadhi yao, Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ataahirisha kutangaza mshindi na atapanga tarehe nyingine ya Uchaguzi ili kumpata mshindi au washindi baina yao,ambao watatangazwa kuwa Wajumbe wa Kamati ya Mtaa

(3) Utaratibu wa kutangaza matokeo ya Wajumbe wa Kamati ya Mtaa wa Kundi la wagombea wa viti maalum wanawake utakuwa kama ifuatavyo;-

(a) endapo idadi ya wagombea ni ndogo kuliko nafasi za ujumbe zilizopo,Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atawatangaza wagombea wote kuwa wajumbe na utaratibu wa kujaza nafasi zilizobaki utanza;

(b) endapo idadi ya wagombea ni sawa na nafasi za ujumbe zilizopo,Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atawatangaza wagombea wote kuwa Wajumbe wa Kamati ya Mtaa;

Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya Mtaa Katika Mamlaka za Miji za Mwaka, 2014

Tangazo la Serikali Na. 322 (linaendelea)

- (c) endapo idadi ya wagombea ni kubwa kuliko idadi ya nafasi za ujumbe zilizopo Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atawatangazia wagombea waliopata kura nyingi kuwa Wajumbe wa Kamati ya Mtaa;na
- (d) endapo idadi ya kura inalingana kwa wagombea wote au kwa baadhi yao,Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ataahirisha kutangaza matokeo na atapanga tarehe nyingine ya Uchaguzi ili kumpata mshindi au washindi baina yao ambao watatangazwa kuwa Wajumbe wa Kamati ya Mtaa.

Utaratibu wa kutangaza matokeo ya Mwenyekiti wa Mtaa

24. (1)Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atajumlisha idadi ya kura kwa kila mgombea wa nafasi ya uenyekiti wa Mtaa na kujaza jumla ya kura katika fomu maalum ambayo itasainiwa na Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi pamoja na wagombea au wawakilishi wao.
- (2)Matokeo ya Mwenyekiti wa Mtaa yatatangazwa na Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi baada ya kuhesabu kura kwenye Mtaa husika.
- (3)Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atamtangaza mgombea aliyepata kura nyingi kuwa Mwenyekiti wa Mtaa.
- (4)Endapo idadi ya kura inalingana kwa wagombea wanaoongoza, Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ataahirisha kutangaza matokeo na atapanga tarehe nyingine ya Uchaguzi ili kumpata

Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya Mtaa Katika Mamlaka za Miji za Mwaka, 2014

Tangazo la Serikali Na. 322 (linaendelea)

mshindi ambaye atatangazwa kuwa Mwenyekiti wa Mtaa.

Matendo yasiyobatilisha matokeo ya Uchaguzi

25. (1) Kwa mujibu wa Kanuni hizi, kutokuwepo kwa wagombea au wawakilishi wao wakati wa kupiga kura, kuhesabu kura, kutangaza matokeo au kukataa kusaini fomu ya matokeo hakutazuia wala kubatilisha utekelezaji wa shughuli yoyote ya Uchaguzi.

Kuahirisha upigaji kura

26. Endapo litatokea tukio siku ya kupiga kura litakalozuia upigaji kura kuendelea kufanyika, Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ataahirisha upigaji kura hadi siku inayofuata au siku nyingine anayoona inafaa ili mradi zisizidi siku saba tangu siku ya Uchaguzi ulipoahirishwa.

Malalamiko kuhusu uendeshaji wa Uchaguzi

27. (1) Mgombea yeyote ambaye hakuridhika na uendeshaji wa Uchaguzi atakuwa na haki ya kupeleka malalamiko yake Mahakama ya Wilaya katika muda wa siku thelathini baada ya siku ya kutangaza matokeo ya Uchaguzi.

(2) Malalamiko ya Uchaguzi yatakayowasilishwa Mahakama ya Wilaya ni yale tu yatakayokuwa yanahusu ukiukwaji wa utaratibu wa Uchaguzi uliowekwa na Kanuni hizi.

Nafasi wazi

28. (1) Nafasi ya uenyekiti wa Mtaa na ujumbe wa Kamati ya Mtaa itakuwa wazi endapo yatatokea mambo yafuatayo:-

- (a) kifo cha Mwenyekiti au Mjumbe;
- (b) mwenyekiti au Mjumbe kujiuzulu

*Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya
Mtaa Katika Mamlaka za Miji za Mwaka, 2014*

Tangazo la Serikali Na. 322 (linaendelea)

wadhifa wake;

- (c) mwenyekiti au Mjumbe kuondokewa na sifa za kuwa mgombea;
 - (d) kubatilishwa kwa matokeo ya Uchaguzi;
 - (e) Mwenyekiti au Mjumbe kukoma kuwa mwanachama wa chama cha siasa kilichomdhamini;
 - (f) Mwenyekiti au Mjumbe kuhama kitongoji;
 - (g) Endapo mwenyekiti hataitisha mikutano mitatu ya kawaida mfululizo bila kuwa na sababu za msingi;
 - (h) endapo Mwenyekiti au Mjumbe hatahudhuria mikutano mitatu ya kawaida mfululizo bila kuwa na sababu ya msingi.
 - (i) Mtaa ukigawanywa.
- (2) Endapo litatokea jambo lolote chini ya Kanuni Ndogo ya (1) ya kanuni hii, Afisa Mtendaji wa Mtaa atatoa taarifa kwa Mkurugenzi katika kipindi kisichozidi siku kumi na nne tangu kutokea kwa jambo hilo.

Uchaguzi
Mdogo

29. Mkurugenzi atatangaza kuwepo kwa nafasi wazi ya uenyekiti wa Mtaa au Ujumbe wa Kamati ya Mtaa siku saba baada ya kupokea taarifa kutoka kwa Afisa Mtendaji wa Mtaa juu ya kuwepo kwa nafasi iliyoachwa wazi;-

- (a) nafasi wazi ya uenyekiti au ujumbe wa Kamati ya Mtaa itajazwa kwa kufanya Uchaguzi mdogo kwa utaratibu uliopo katika kanuni hizi.

Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya Mtaa Katika Mamlaka za Miji za Mwaka, 2014

Tangazo la Serikali Na. 322 (linaendelea)

- (b) nafasi ya uenyekiti au ujumbe wa Kamati ya Mtaa itajazwa katika muda wa siku sitini baada ya kutangazwa kuwa wazi.
- (c) hakuna nafasi wazi ya uenyekiti au ujumbe wa Kamati ya Mtaa itakayojazwa endapo muda uliobaki ni miezi sita au pungufu yake kufikia siku ya kufanyika kwa Uchaguzi wa kawaida.

Kiapo

30. (1) Wafuatao watatakiwa kula kiapo cha uaminifu na kutunza siri mbele ya Wakili, Hakimu wa Mahakama ya Mwanzo au ya Wilaya kabla ya kuanza kutekeleza majukumu yao chini ya Kanuni hizi:

- (a) Msimamizi wa Uchaguzi;
- (b) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi;
- (c) Mwenyekiti na wajumbe wa Kamati ya Rufaa; na
- (d) Afisa mwingine yeyote wa umma atakayeteuliwa kusimamia shughuli za Uchaguzi chini ya Kanuni hizi.

(2) Bila kuathiri masharti ya Kanuni ndogo ya (1) Mwenyekiti wa Mtaa, Wajumbe wa Halmashauri ya Mtaa waliochaguliwa wataapa kiapo cha utii na uadilifu katika Mkutano wa Mtaa mbele ya Wakili, Hakimu wa mahakama ya mwanzo au ya Wilaya baada ya kuchaguliwana kabla ya kuanza kutekeleza majukumu yao ya Uongozi.

Masharti

ya
kuwalinda

31. (1) Hatua yoyote ya nidhamu au kiutawala itakayochukuliwa dhidi ya Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa

Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya Mtaa Katika Mamlaka za Miji za Mwaka, 2014

Tangazo la Serikali Na. 322 (linaendelea)

Wasimamizi wa
Uchaguzi na
Wajumbe wa
Kamati ya
Rufaa

Uchaguzi au Wajumbe wa Kamati ya Rufaa au Afisa yeyote wa umma aliyehusika na usimamizi wa Uchaguzi ambayo itathibitika kwamba ni hatua za kulipa kisasi au kumkomoa mhusika itakuwa ni batili na yeyote atakayehusika kuchukua hatua hizo atakuwa ametenda kosa la jinai chini ya Kanuni hizi.

- (2) Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi au Wajumbe wa Kamati ya Rufaa au Afisa yeyote wa umma aliyehusika na usimamizi wa Uchaguzi akikiuka masharti ya kanuni hizi na akipatikana na hatia atahukumiwa adhabu ya faini isiyozidi Shilingi elfu hamsini (50,000/=) au kifungo kisichozidi miezi kumi na mbili (12) au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo.
- (3) Mtu au taasisi yoyote itakayokiuka Kanuni Ndogo ya (1) ya kanuni hii akipatikana na hatia itahukumiwa adhabu ya faini isiyozidi Shilingi laki moja (100,000/=) au kifungo kisichozidi miezi kumi na mbili au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo.

Watazamaji wa
ndani na nje wa
Uchaguzi

32. (1) Watazamaji wa ndani na wa nje watakaopenda kutazama Uchaguzi, wataruhusiwa kufanya hivyo baada ya kupata kibali cha Msimamizi wa Uchaguzi.
- (2) Watazamaji wa Uchaguzi wa ndani na nje watafanya shughuli zao za utazamaji kwa gharama zao wenyewe.

*Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya
Mtaa Katika Mamlaka za Miji za Mwaka, 2014*

Tangazo la Serikali Na. 322 (linaendelea)

Makosa ya
Uchaguzi

33. (1) Mtu yeyote atakuwa ametenda makosa ya Uchaguzi ikiwa:-
- (a) ataharibu orodha ya wapiga kura;
 - (b) atatoa taarifa za uongo ili aweze kupiga kura au kugombea uenyekiti wa Mtaa;
 - (c) ataharibu karatasi za wagombea;
 - (d) ataghushi karatasi za uteuzi;
 - (e) atapiga kura zaidi ya moja kwa ajili ya kumchagua mgombea mmoja;
 - (f) atatishia wapiga kura au wagombea ili kuvuruga Uchaguzi;
 - (g) atafanya kampeni siku ya Uchaguzi;
 - (h) ataonyesha ishara au kuvaa mavazi yanayoashiria kumtambulisha mgombea au chama cha siasa ndani ya mita mia tatu kutoka kwenye Kituo cha Uchaguzi;
 - (i) atamzuia Msimamizi wa Uchaguzi wa Uchaguzi kutekeleza majukumu yake;
 - (j) atakiuka masharti ya kiapo chake;
 - (k) atapatikana na karatasi za kupigia kura zaidi ya moja kwa mgombea mmoja;
 - (l) atavunja masharti ya kampeni za Uchaguzi.
 - (m) atafanya jambo lolote kinyume na Kanuni za Uchaguzi;
- (2) Mtu yeyote atakayepatikana na hatia kwa kosa lolote chini ya Kanuni Ndogo ya (1) ya kanuni hii atahukumiwa adhabu ya faini isiyoziidi shilingi elfu hamsini (50,000/=) au kifungo kisichozidi miezi kumi na

*Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya
Mtaa Katika Mamlaka za Miji za Mwaka, 2014*

Tangazo la Serikali Na. 322 (linaendelea)

miwili au vyote kwa pamoja yaani faini na
kifungo.

Kufutwa kwa
Tangazo la
Serikali
Namba
304 la
Mwaka
2009.

34. Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya Mtaa katika Mamlaka za Miji za Mwaka 2009 zinafutwa.

Uhalali wa
kanuni za
uchaguzi za
mwaka 2009

35. Bila kuathiri masharti ya kanuni ya 34 ya Kanuni hizi, Matangazo yoyote, machapisho, miongozo, taratibu au kitu chochote kinachohusiana na uchaguzi wa Serikali za Mitaa ambayo yamefanywa kwa mujibu wa Kanuni za Uchaguzi za mwaka 2009 zilizofutwa, yatahesabika kuwa ni halali kana kwamba yamefanywa chini ya Kanuni za Uchaguzi za Mwaka 2014

*Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya
Mtaa Katika Mamlaka za Miji za Mwaka, 2014*

Tangazo la Serikali Na. 322 (linaendelea)

FOMU NA. 1

FOMU YA UCHAGUZI

**FOMU YA MAOMBI YA KUGOMBEA UENYEKITI WA MTA
(Chini ya Kanuni ya 8(2)(e))**

Mtaa.....
Kata.....
Mji/Manispaa/Jiji.....

SEHEMU A: MAELEZO YA MGOMBEA
(Ijazwe na anayeomba kugombea)

1. Jina.....
2. Jinsi (Me/Ke).....
3. Uraia
4. Tarehe ya kuzaliwa.....
5. Mahali anapoishi katika Mtaa.....
6. Kazi/shughuli yako halali.....
7. Uwezo wako wa kusoma na kuandika
 - (a) Kusoma Kiswahili Ndiyo/Hapana*
 - (b) Kuandika Kiswahili Ndiyo/Hapana*
 - (c) Kusoma Kiingereza Ndiyo/Hapana*
 - (d) Kuandika Kiingereza ndiyo/Hapana*
8. Jina la chama cha siasa.....
9. Nembo ya Chama cha siasa.....
10. Nembo ya Halmashauri.....
11. Namba ya kadi yako ya uanachama..... tarehe ilipotolewa.....mahali ilipotolewa.....
12. Nathibitisha kwamba taarifa zote zilizoandikwa hapo juu ni sahihi kama nijuavyo
Sainitarehe

(*futa isiyohusika)

*Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya
Mtaa Katika Mamlaka za Miji za Mwaka, 2014*

Tangazo la Serikali Na. 322 (linaendelea)

SEHEMU B: UDHAMINI WA CHAMA CHA SIASA

(Ijazwe na ofisi ya chama cha siasa)

1. Hii ni kuthibitisha kuwani mwanachama na amedhaminiwa na
.....
(Taja jina la chama)
2. Jina la aliyeidhinishwa na Chama cha Siasa
.....
3. Saini..... Tarehe
.....
4. Wadhifa.....
5. Anwani:.....
6. Mhuri wa ofisi ya chama cha siasa.....

SEHEMU C: KURUDISHA FOMU

(Ijazwe na Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi)

1. Tarehe ya kupokea fomu.....
2. Muda (saa).....
3. Jina la Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi.....
4. Saini ya Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi.....
5. Tarehe.....
6. Mhuri wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi.....

SEHEMU D: UTEUZI

(Ijazwe na Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi siku ya uteuzi)

1. Mgombea ameteuliwa/hakuteuliwa.....
2. Sababu.....
.....
3. Jina la Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi.....
4. Saini ya Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi
5. Tarehe.....
6. Mhuri wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi au
Mhuri wa Afisa Mtendaji wa Mtaa/Kata

*Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya
Mtaa Katika Mamlaka za Miji za Mwaka, 2014*

Tangazo la Serikali Na. 322 (linaendelea)

FOMU NA. 11

FOMU YA UCHAGUZI

**FOMU YA MAOMBI YA KUGOMBEA UJUMBE WA KAMATI YA MTA
(Chini ya Kanuni ya 8(2)(e))**

Mtaa.....
Kata.....
Mji/Manispaa/Jiji.....

SEHEMU A: MAELEZO YA MGOMBEA

(Ijazwe na anayeomba kugombea)

13. Jina.....
14. Jinsi (Me/Ke).....
15. Uraia
16. Tarehe ya kuzaliwa.....
17. Mahali anapoishi katika Mtaa.....
18. Kazi/shughuli yako halali.....
19. Uwezo wako wa kusoma na kuandika

- (e) Kusoma Kiswahili Ndiyo/Hapana*
- (f) Kuandika Kiswahili Ndiyo/Hapana*
- (g) Kusoma Kiingereza Ndiyo/Hapana*
- (h) Kuandika Kiingereza ndiyo/Hapana*

20. Jina la chama cha siasa.....
21. Nembo ya Chama cha siasa.....
22. Nembo ya Halmashauri.....
23. Namba ya kadi yako ya uanachama..... tarehe
ilipotolewa.....mahali ilipotolewa.....
24. Nathibitisha kwamba taarifa zote zilizoandikwa hapo juu ni sahihi kama
nijuavyo

Sainitarehe

(*futa isiyohusika)

*Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya
Mtaa Katika Mamlaka za Miji za Mwaka, 2014*

Tangazo la Serikali Na. 322 (linaendelea)

SEHEMU B: UDHAMINI WA CHAMA CHA SIASA

(Ijazwe na ofisi ya chama cha siasa)

7. Hii ni kuthibitisha kuwani mwanachama na amedhaminiwa na
.....

(Taja jina la chama)

8. Jina la aliyeidhinishwa na Chama cha Siasa
9. Saini..... Tarehe
10. Wadhifa.....
11. Anwani:.....
12. Mhuri wa ofisi ya chama cha siasa.....

SEHEMU C: KURUDISHA FOMU

(Ijazwe na Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi)

7. Tarehe ya kupokea fomu.....
8. Muda (saa).....
9. Jina la Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi.....
10. Saini ya Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi.....
11. Tarehe.....
12. Mhuri wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi.....

SEHEMU D: UTEUZI

(Ijazwe na Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi siku ya uteuzi)

7. Mgombea
ameteuliwa/hakuteuliwa.....
8. Sababu.....
9. Jina la Msimamizi Msaidizi wa
Uchaguzi.....
10. Saini ya Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi
11. Tarehe.....
12. Mhuri wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi au
Mhuri wa Afisa Mtendaji wa Mtaa/Kata

*Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya
Mtaa Katika Mamlaka za Miji za Mwaka, 2014*

Tangazo la Serikali Na. 322 (linaendelea)

FOMU YA UCHAGUZI NA.III

ORODHA YA WAPIGA KURA
(Chini ya Kanuni ya 9)

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA



HALMASHAURI YA

**ORODHA YA WAPIGA KURA KWA AJILI YA UCHAGUZI WA MAMLAKA ZA SERIKALI
ZA MITAA, 2014**

Mtaa.....
Kata.....

Na.	Jina la Mpiga Kura	Jinsi ME/KE	Umri	Tarehe ya kuandikishwa	Saini au dole gumba la aliyeandikishwa	Saini ya Mwandikishaji
1						
2						
3						
4						

*Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya
Mtaa Katika Mamlaka za Miji za Mwaka, 2014*

Tangazo la Serikali Na. 322 (linaendelea)

FOMU YA UCHAGUZI NA. IV

KARATASI ZA KUPIGIA KURA ZA MWENYEKITI WA MTA

(Chini ya Kanuni Na. 21)

KARATASI YA KUPIGIA KURA KWA AJILI YA UCHAGUZI WA
MWENYEKITI WA MTA, 2014

Nembo ya
Halmashauri

UCHAGUZI WA MWENYEKITI WA MTA
ANDIKA JINA NA CHAMA CHA MGOMBEA UNAYEMCHAGUA KUWA MWENYEKITI
WA MTA

NA.	JINA LA MGOMBEA	JINA LA CHAMA CHA MGOMBEA	NEMBO YA CHAMA CHA MGOMBEA

*Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya
Mtaa Katika Mamlaka za Miji za Mwaka, 2014*

Tangazo la Serikali Na. 322 (linaendelea)

FOMU YA UCHAGUZI NA. V

KARATASI ZA KUPIGIA KURA KWA AJILI YA UCHAGUZI WA
MJUMBE WA KAMATI YA MTA A VITI MAALUM

(Chini ya Kanuni Na. 21)

KARATASI YA KUPIGIA KURA KWA AJILI YA UCHAGUZI WA
MWENYEKITI WA MTA A, 2014

Nembo ya
Halmashauri

ANDIKA JINA NA CHAMA CHA MGOMBEA UNAYEMCHAGUA KUWA
MJUMBE WA KAMATI YA MTA A VITI MAALUM

NA.	JINA LA MGOMBEA	JINA LA CHAMA CHA MGOMBEA	NEMBO YA CHAMA CHA MGOMBEA

*Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya
Mtaa Katika Mamlaka za Miji za Mwaka, 2014*

Tangazo la Serikali Na. 322 (linaendelea)

FOMU YA UCHAGUZI NA. VI

FOMU YA MATOKEO YA MWENYEKITI WA MTA

(Chini ya Kanuni 23)

Na.	Jina la Mgombea	Chama cha Siasa	Kura alizopata	Saini ya Mgombea au Mwakilishi wake

Idadi ya waliojiandikisha kupiga kura.....

Idadi ya waliopiga kura.....

Idadi ya kura zilizoharibika.....

Jina la Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi.....

Saini.....tarehe.....

Mhuri wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi/.....

*Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya
Mtaa Katika Mamlaka za Miji za Mwaka, 2014*

Tangazo la Serikali Na. 322 (linaendelea)

FOMU YA UCHAGUZI NA. VII

FOMU YA MATOKEO YA WAJUMBE WA KAMATI YA MTAA/VITI
MALUM

(Chini ya Kanuni 23)

Na.	Jina la Mgombea	Chama cha Siasa	Kura alizopata	Saini ya Mgombea au Mwakilishi wake

Idadi ya waliojiandikisha kupiga kura.....

Idadi ya waliopiga kura.....

Idadi ya kura zilizoharibika.....

Jina la Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi.....

Saini.....tarehe.....

Mhuri wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi/Afisa Mtendaji wa Mtaa.....

MHE. MIZENGO P. PINDA (MB)

WAZIRI MKUU

DODOMA

3 Septemba, 2014