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KANUSHO

O si ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) ndiyo itakayowajibika na 
matokeo ya kazi hii.  Mwongozo huu ni maoni ya OR-TAMISEMI, na si lazima uwakilishe maoni ya 
Serikali ya Marekani au USAID.
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VIFUPISHO 

BEMIS   Basic Education Management Information System

eGA   e-Government Agency

FFARS   Facility Financial and Accounting Reporting System

GePG   Government Electronic Payment Gateway

GMS   Government Mailing System

GoT-HoMIS  Government of Tanzania Hospital Management Information System

GWF   Government Website Framework

LGRCIS  Local Government Revenue Collection Information System

MSM   Mamlaka za Serikali za Mitaa

NBS   National Bureau of Statistics

OR-TAMISEMI O si ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa

PlanRep  Planning, Budgeting and Reporting System

PS3   Public Sector Systems Strengthening

RS   Regional Secretariat

TEHAMA  Teknolojia ya Habari na Mawasiliano

USAID   United States Agency for International Development
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DIBAJI

Matumizi ya teknolojia ya habari na mawasiliano yamekuwa yakiongezeka kila siku duniani 
kote, hasa kutokana na mambo mapya ya kitaalam kuendelea kuvumbuliwa. Tanzania 

nayo haijaachwa nyuma na mabadiliko hayo, na imeungana na nchi karibu zote duniani katika 
kuwasiliana kwa njia ya kiteknolojia.

Kwa mujibu wa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), Watanzania wanaotumia mtandao 
wa mawasiliano wa intaneti imekuwa ikiongezeka mwaka hadi mwaka.  Mwaka 2011, kwa mfano, 
asilimia 12 ya Watanzania walikuwa wakitumia intaneti, wakati mwaka 2016 idadi hiyo iliongezeka 
hadi ku kia asilimia 40.  Hii inaonesha jinsi matumizi ya intaneti yamekuwa na mwitikio mkubwa 
hapa nchini.

Kutokana na hilo, Serikali nayo iliamua kuanza kuwasiliana na wananchi kwa urahisi zaidi kwa njia 
ya intaneti, hususan kwa kuanzisha tovuti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za mitaa kote nchini, 
ambazo zitatoa taarifa na huduma kwa jamii.  Kwa kuzingatia umuhimu huo, O si ya Rais - Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) ilizindua tovuti za  Mikoa na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa Machi 27 2017, kwa lengo hilo.

Tangu kuzinduliwa, tovuti hizo zimekuwa msaada mkubwa kwa wananchi kupata taarifa 
wanazozihitaji kama vile kujua matukio mbalimbali katika maeneo yao, shughuli za maendeleo 
wanazotakiwa kushiriki, mapato na matumizi ya Halmashauri, utekelezaji wa miradi ya maendeleo, 
pamoja na matangazo ya kazi na zabuni, minada, n.k.

Ili kuhakikisha tovuti zinafanya kazi kwa ubora na kutoa huduma inayokusudiwa, ikiwa ni pamoja 
na kuhimiza uwajibikaji, OR-TAMISEMI imeshirikiana na Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na 
Michezo chini ya Idara ya Habari - Maelezo; Wakala ya Serikali Mtandao (eGA), pamoja na Shirika 
la Maendeleo la Kimataifa la Marekani (USAID) chini ya Mradi wa Uimarishaji wa Mifumo ya Sekta 
za Umma (PS3) imeandaa mwongozo wa kuzifanya tovuti ziwe bora zaidi.  Ubora zaidi wa tovuti 
hizi za Mikoa na MSM umeainishwa katika mwongozo huu, kwa kupitia kila kipengele cha tovuti 
na kukifafanua namna kinavyotakiwa kuwa.

Ni matumaini yangu kwamba Maa sa Habari/Mawasiliano/Uhusiano pamoja na Maa sa 
TEHAMA wa RS na MSM watausoma mwongozo huu na kuuzingatia. Hivyo, natarajia kuona 
maa sa hawa wanaohusika na kazi za tovuti wanapewa ushirikiano wote wanaouhitaji kutoka kwa 
maa sa wengine katika maeneo yao ya kazi, ili tovuti zao ziweze kuwa majokofu ya habari, na si 
magofu ya habari.

Nawatakia utekelezaji mwema

Mhe. Selemani S. Jafo
Waziri wa Nchi, OR-TAMISEMI 
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SHUKRANI

Kwa niaba ya Serikali napenda kuchukua fursa hii kuwashukuru Watu wa Marekani kupitia 
Shirika la Maendeleo la Kimataifa la Marekani (USAID) kwa kuwezesha Mradi wa Uimarishaji 

wa Mifumo ya Sekta za Umma (Public Sector Systems Strengthening - PS3) ambao kupitia ufadhili huo 
umeweza kuandaa Mwongozo wa kusimamia taarifa ya tovuti za Mikoa na za Mamlaka za Serikali 
za Mitaa (MSM).

Shukrani za pekee ziende kwa timu iliyoshiriki kuandaa Mwongozo huu kutoka O si ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI), Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa 
na Michezo kupitia  Idara ya Habari-Maelezo, Wakala ya Serikali Mtandao (eGA) na PS3 katika 
kuandaa Mwongozo ambao utatumika katika uendeshaji wa Tovuti kwa Sekretarieti za Mikoa (RS) 
na MSM.

Mwongozo huu unasisitiza kila RS na MSM kutumia tovuti na kuhakikisha zinafanya kazi muda 
wote. Lengo kuu la Mwongozo ni kuimarisha mifumo ya mawasiliano ya RS na MSM. 

Ili kuhakikisha kuwa wananchi wanapata taarifa muhimu kwa haraka kupitia tovuti, pamoja na 
kuongeza uwazi na uwajibikaji wa Serikali kwa wananchi, tathmini za uendeshaji wa tovuti za 
Mikoa na MSM ziwe zinafanywa kwa ushirikiano baina ya OR-TAMISEMI, RS na washauri wa 
Mradi wa PS3.

Tathmini itafanyika mara nne kwa mwaka ili kuhakikisha kuna umiliki (ownership) na mwendelezo 
wa kudumu (sustainability) wa tovuti hizi.

OR-TAMISEMI inatumaini kuwa RS na MSM zitatumia Mwongozo huu kuendesha tovuti zao kwa 
viwango vyenye ubora wa juu ili kuongeza uwazi na uwajibikaji.

Mhandisi Mussa Iyombe
Katibu Mkuu, OR-TAMISEMI
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MAPITIO NA MABORESHO  YA MWONGOZO

Mwongozo huu utakuwa ukipitiwa na kuboreshwa kwa kuzingatia mahitaji na mabadiliko ya 
sayansi na teknolojia. Pia, utakuwa ukiboreshwa ili kwenda sambamba na miongozo mingine ya 
kitaifa na kimataifa.
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SURA YA KWANZA

1. UTANGULIZI WA JUMLA

Upatikanaji habari na taarifa mbalimbali kwa jamii ni takwa la Kikatiba Ibara ya 18 (b) ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 na Kisheria Ibara ya 5 ya Sheria ya Upatikanaji wa 

Habari ya Mwaka 2016. Viongozi wa Taasisi za Umma wana wajibu wa kuhakikisha kuwa taarifa 
mbalimbali za utekelezaji wa majukumu ya Serikali zinawa kia wananchi kwa usahihi na kwa 
wakati kupitia njia mbalimbali ikiwa ni pamoja na tovuti. 

Matumizi ya tovuti ni njia rahisi na ra ki ya ku kisha habari kwa umma kwa gharama nafuu na 
haraka wakati wowote na mahali popote.

1.1   Tathmini

Tathmini iliyofanywa na OR-TAMISEMI kwa kushirikiana na Mradi wa Uimarishaji wa 
Mifumo ya Sekta za Umma (PS3) kwenye mikoa 13 inayotekeleza mradi wa PS3 katikati ya 
mwaka 2017, ilibaini mapungufu ya kukosekana kwa mfanano, matumizi ya lugha fasaha, 
mwonekano wa tovuti, uchaguzi wa picha, uwekaji wa machapisho mbalimbali na utoaji wa 
taarifa kwa umma.

Kutokana na mapungufu hayo ambayo yameainishwa hapo juu, OR-TAMISEMI kwa 
  az ituvoT aw ijahsedneU aw ozognowM aadnauk aw umihumu anoilaw 3SP an anaikirihsuk

Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa.

1.2   Madhumuniya Mwongozo

Mwongozo huu unalenga kutoa utaratibu wa kufuatwa na kuzingatiwa katika uendeshaji 
wa tovuti za Mikoa na MSM ili:

• Kukidhi viwango vya ubora vilivyoainishwa katika Mwongozo wa Kusimamia na 
Kuendesha Tovuti za Serikali wa Mwaka 2014.

• Kuimarisha uwezo wa RS na MSM katika utoaji wa taarifa kwa umma kwa usahihi na 
kwa wakati.

• Kuhamasisha matumizi ya tovuti na ushiriki wa jamii au taasisi nyingine katika kupata 
taarifa.

1.3   Mawanda ya Mwongozo

Mwongozo huu unatoa maelekezo ya uendeshaji wa Tovuti za Serikali kwa RS na MSM. 
Mwongozo hauzuii ubunifu katika uandishi na usanifu wa taswira (graphic designs). Jambo la 
msingi ni kuzingatia miongozo na taratibu za uendeshaji wa Tovuti za Serikali. 

1.4   Walengwa wa Mwongozo

Mwongozo huu umeandaliwa kwa ajili ya Sekretarieti zote za Mikoa na Mamlaka za Serikali 
za Mitaa.

1.5   Kukidhi Matakwa (Compliance)

Mwongozo umezingatia matakwa ya Mwongozo wa Kusimamia na Kuendesha Tovuti 
za Serikali wa Mwaka 2014. RS na MSM zinapaswa kufuata na kuzingatia maelekezo 
yaliyoainishwa katika Mwongozo huu ili kuendesha tovuti katika viwango vya ubora. 
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 SURA YA PILI

2.   MWONEKANO WA TOVUTI
Michoro inayoonekana hapo chini inatoa taswira halisi ya muundo wa tovuti za Mikoa na MSM

Mchoro 1:  Sehemu ya Juu ya Tovuti

 

Mchoro 2:  Sehemu ya Kati ya Tovuti (i)
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Mchoro 3:  Sehemu ya Kati ya Tovuti (ii)

 

Mchoro 4:  Sehemu ya Kati ya Tovuti (iii)
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Mchoro 5:  Sehemu ya Chini ya Tovuti
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SURA YA TATU

3. SEHEMU KUU ZA TOVUTI NA UANDISHI
3.1   Utangulizi

Sura hii inahusu sehemu ya juu ya tovuti (top bar menu), bango (banner), menyu kuu (main 
menu), picha za viongozi (pro le), picha za mbele zinazotembea (slider), sehemu ya kati 

(middle) na sehemu ya chini (footer). 

Sehemu hii inaeleza kwa undani aina ya taarifa, data na picha zinazotakiwa kupandishwa 
katika tovuti, vilevile inaonyesha vipengele muhimu vinavyotakiwa kuzingatiwa katika 
uandishi wa baadhi ya taarifa.

3.2     Sehemu ya Juu (top bar)
3.2.1 Wasiliana nasi

Sehemu hii inawezesha watumiaji wa tovuti kuwasiliana na wamiliki wa tovuti. 
Taarifa zote za mawasiliano ziwekwe kwa usahihi ikiwa ni pamoja na anuani ya 
sanduku la posta, namba ya simu ya mezani, namba ya simu ya o si na anuani ya 
baruapepe. Aidha, kama kuna mfumo wa mawasiliano basi ni vema uunganishwe 
katika eneo hili, ili kurahisisha mawasiliano.

3.2.2 Maswali ya Mara kwa Mara (MMM)

A sa Habari au a sa anayewajibika kuweka taarifa apandishe/aweke majibu ya 
maswali yanayoulizwa mara kwa mara na watumiaji wa tovuti husika. Majibu 
yazingatie maelezo kuhusu huduma zinazotolewa na taasisi na si vinginevyo.

3.2.3 Baruapepe za watumishi

Kipengele hiki kiwe na kiunganishi kitakachompeleka mtumiaji moja kwa moja 
kwenye Mfumo wa Baruapepe Serikalini (GMS) ili watumishi wa taasisi husika 
wa ke kwenye uso wa GMS kwa urahisi. 

3.2.4 Lugha

Maudhui yote katika tovuti yaandikwe katika lugha ya Kiswahili na Kiingereza. 
Aidha, lugha ya Kiswahili iwe chaguo-msingi (default language) pale watumiaji 
wanapotembelea tovuti. Pia watumiaji wawe na uwezo wa kubadili lugha za tovuti 
katika lugha ya Kiswahili au Kiingereza. Aidha taarifa na ripoti mbalimbali ziwekwe 
katika tovuti kwa lugha husika, kama ni Kiingereza au Kiswahili.

3.2.5 Malalamiko / Mrejesho

RS na MSM ziweke kiunganishi cha baruapepe maalum kwa ajili ya kupokea na 
kushughulikia malalamiko. Aidha, mtumiaji atakuwa na uwezo wa kutuma 
malalamiko kwa njia ya baruapepe, hivyo kuwe na A sa Malalamiko atakayepokea 
na kusimamia baruapepe hizo.

3.3 Sehemu ya Bango
3.3.1 Mwonekano wa Bango

Nusu ya kwanza ya bango ya upande wa kushoto iwekwe  bendera ya Taifa ambayo 
rangi ya kijani itakuwa juu na rangi ya bluu itakuwa chini pia iwekwe nembo ya 
Taifa (National Emblem). 
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Nusu ya pili ya bango (upande wa kulia) iwe na  nembo (Logo) ya MSM na picha 
mbili zinazoonesha shughuli za kiuchumi zinazotambulisha eneo husika. 

Maneno yanayotambulisha Mamlaka husika kwenye bango yaandikwe katikati ya 
bango kwa lugha ya Kiswahili au Kiingereza kulingana na lugha uliyochagua. 

Mfano:  Kwa RS

     Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
    O si ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
        Mkoa wa Mbeya

Kwa MSM

     Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
    O si ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
     Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe 

3.4    Sehemu ya Menyu Kuu

Menyu Kuu ni sehemu inayofuata baada ya bango ambayo inaonesha mpangilio wa maudhui 
yaliyo ndani ya tovuti.

Tovuti za Mikoa ziwe na menyu kuu tisa (9) zikiwekwa katika mpangilio ufuatao kuanzia 
kushoto: 

• Mwanzo
• Kuhusu Sisi
• Utawala
• Wilaya
• MSM
• Fursa za Uwekezaji
• Huduma Zetu
• Machapisho 
• Kituo cha Habari. 

Mamlaka za Serikali za Mitaa ziwe na menyu kuu tisa (9) zikiwekwa katika mpangilio ufuatao 
kuanzia kushoto: 

• Mwanzo
• Kuhusu Sisi
• Utawala
• Fursa za Uwekezaji
• Huduma Zetu
• Madiwani
• Miradi
• Machapisho 
• Kituo cha Habari

Zingatia: Machapisho, taarifa, data na maelezo yanayozidi kurasa nne, yapandishwe/yawekwe 
kwenye pdf na kuunganishwa (linked) kwenye maudhui ya sehemu husika.
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3.4.1 Mpangilio wa Maudhui ya Menyu Kuu na Ndogo

3.4.1.1 Mwanzo

Menyu hii inampeleka mtumiaji mwanzo wa tovuti hivyo haitakiwi 
kuongezewa taarifa ya aina yoyote.

3.4.1.2 Kuhusu Sisi

Menyu hii inampeleka mtumiaji katika menyu ndogo ambazo ni historia, dira 
na dhamira, misingi mikuu na mikakati.

          •   Historia

Historia iwe na yafuatayo: Chimbuko au asili ya eneo, utawala na watu wake, 
ukubwa wa eneo, hali ya hewa na shughuli za kiuchumi zilizopo na orodha 
ya Wakuu wa Mkoa waliopita (In chronological order).

Jedwali 1:  Mfano wa Historia ya Viongozi kwa Mkoa wa Kagera

  Na. Jina Kamili      Mwaka alioanza  Mwaka alioondoka

   1. Maj. Gen. (Mst) Salum M. Kijuu  2016       -

   2. John V.K. Mongella    2014    2016

   3. Kanali (Mst) Fabian Massawe  2011    2014

              •   Dira na Dhima

Kila Sekretarieti ya Mkoa na Mamlaka ya Serikali za Mitaa yenye tovuti iweke 
Dira na Dhamira iliyoidhinishwa na mamlaka husika.

             •   Maadili ya Msingi (Core Values)

Kila Sekretarieti ya Mkoa na Mamlaka ya Serikali za Mitaa yenye tovuti iweke 
maadili ya msingi yaliyoidhinishwa na mamlaka husika.

             •   Mikakati ya RS/MSM

Kila Sekretarieti ya Mkoa na Mamlaka ya Serikali za Mitaa iweke kwenye 
tovuti mikakati iliyoidhinishwa na mamlaka husika.

3.4.1.3    Utawala

Menyu hii inampeleka mtumiaji katika menyu ndogo ambazo ni Muundo, 
Idara au Vitengo.

         •   Muundo

Kila Sekretarieti ya Mkoa au Mamlaka ya Serikali za Mitaa iweke mchoro 
wa muundo wa taasisi ulioidhinishwa na mamlaka ukiwa katika fomati ya 
JPEG/PNG/TIFF.

         •   Idara/Kitengo

Eneo hili lipandishwe maelezo yanayohusu majukumu au shughuli 
zinazofanywa na idara, vitengo na sehemu za taasisi husika. Kwa maelezo 
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yanayobainisha taarifa sharti kuwe na kiunganishi (link) cha taarifa hiyo kwa 
rejea.

3.4.1.4    Wilaya

Sehemu hii inaeleza historia, viongozi na wilaya zilizopo katika mkoa 
husika.

         •   Historia

Historia iwe na yafuatayo: Chimbuko au asili ya eneo, utawala na watu wake, 
ukubwa wa eneo, hali ya hewa na shughuli za kiuchumi zilizopo na orodha 
ya Wakuu wa Wilaya waliopita (In chronological order).

            •   Viongozi

Viongozi wanaohusika ni Mkuu wa Wilaya (DC) na Katibu Tawala wa 
Wilaya (DAS). Zipandishwe picha za viongozi hawa (portrait) zikiambatana 
na wasifu wao kwa ufupi. (Rejea fomu ya wasifu katika Kiambatisho 2: Fomu 
za Wasifu wa Viongozi).

Eneo hili pia liainishe majukumu ya o si ya Mkuu wa Wilaya kwa ufupi. 
MSM zilizopo kwenye Wilaya husika zitajwe na kuwekewa kiunganishi 
(link) kitakachomwezesha mtumiaji kwenda moja kwa moja kwenye tovuti 
ya MSM husika.

3.4.1.5    Halmashauri

Menyu hii inabeba menyu ndogo ambazo ni majina ya Halmashauri/
Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizopo katika mkoa husika. Mamlaka hizi 
ziwekewe viunganishi (link) ili kumwezesha mtumiaji kutembelea moja kwa 
moja tovuti za Halmashauri husika.

3.4.1.6    Fursa za Uwekezaji

Fursa za uwekezaji ni moja kati ya Menyu Kuu yenye menyu ndogo kama 
vile Vivutio vya Utalii, Kilimo, Ufugaji n.k. Menyu hizi ndogo zinakuwa na 
ukurasa ambao unaainisha maeneo mbalimbali ya uwekezaji katika Mkoa au 
Wilaya.

3.4.1.7    Huduma Zetu

Huduma zetu ni moja kati ya Menyu Kuu yenye menyu ndogo zinazoainisha 
huduma muhimu zitolewazo na RS/MSM kama vile Afya, Elimu, Maji, 
Kilimo, Mifugo, Uvuvi na Huduma za Watumishi.

3.4.1.8    Madiwani

Sehemu hii ina menyu ndogo zifuatazo: Orodha ya waheshimiwa madiwani 
(kuchaguliwa na viti maalum), kamati za kudumu na majukumu ya kila 
kamati, ratiba za vikao vya kisheria vya MSM na ratiba ya kuonana na Meya/
Mwenyekiti katika Halmashauri husika. Orodha ya waheshimiwa madiwani 
ioneshe jina kamili, picha (portrait), wadhifa na kata anayowakilisha. 

3.4.1.9    Miradi

Menyu hii ina menyu ndogo ambazo ni miradi itakayotekelezwa, inayoendelea 
na iliyokamilika. Kila MSM ipandishe taarifa za miradi husika.
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3.4.1.10    Machapisho

Sehemu hii inajumuisha machapisho ya aina mbalimbali kama vile Sheria 
ndogo ndogo, Mkataba wa huduma kwa wateja, Mpango Mkakati, Ripoti, 
Fomu, Miongozo, Majarida mbalimbali n.k.

3.4.1.11    Kituo cha Habari

Menyu hii ina menyu ndogo ambazo ni taarifa kwa umma, hotuba za viongozi, 
maktaba ya picha na video za shughuli za maendeleo. 

3.5    Sehemu ya Wakuu wa Taasisi (Pro le)

Sehemu hii ina picha za wakuu wa taasisi, wasifu wa wakuu hao pamoja na neno la ukaribisho 
kwenye tovuti.

3.5.1    Picha za viongozi

Kwa tovuti za Mikoa, ziwekwe picha ya Mkuu wa Mkoa na ya Katibu Tawala. Hali 
kadhalika, iwekwe picha ya Meya/Mwenyekiti na ya Mkurugenzi Mtendaji kwa 
upande wa MSM. Picha ziwe za wima (portrait).

3.5.2    Wasifu wa Viongozi

Wasifu wa Wakuu wa Mikoa na Mameya/Wenyeviti wa MSM uoneshe jina kamili 
na utambulisho wake, tarehe ya kuzaliwa, elimu au mafunzo, tarehe ya uteuzi, 
uzoefu katika ajira na uzoefu katika siasa. (Rejea fomu ya wasifu katika Kiambatisho 
2: Fomu za Wasifu wa Viongozi).

Wasifu wa Katibu Tawala wa Mkoa na Wakurugenzi Watendaji wa MSM uwe na 
jina kamili na utambulisho wake, tarehe ya kuzaliwa, elimu au mafunzo, tarehe ya 
uteuzi na uzoefu katika ajira. (Rejea fomu ya wasifu katika Kiambatisho 2: Fomu za 
Wasifu wa Viongozi).

3.5.3    Neno la Ukaribisho

Neno linalotolewa lizingatie ukaribisho wa kutembelea tovuti, lengo la tovuti, 
yaliyomo katika tovuti na matarajio ya kupata mrejesho baada ya kusoma 
yaliyomo.

3.6    Sehemu ya Picha za Mbele Zinazotembea (Slider)

Sehemu hii iwe na picha tano za mlalo (landscape) zinazoonesha matukio tofauti. Picha 
zibadilishwe angalau mara moja kwa wiki huku ubunifu wa matukio ya picha hizo 
ukizingatiwa. Maelezo ya picha (caption) yazingatie vigezo vya uandishi ikiwa ni pamoja na 
kujibu maswali ya nani, nini, wapi na lini (who, what, where and when).

3.7    Sehemu ya Kati

Sehemu ya kati ina vipengele mbalimbali ikiwa ni pamoja na habari mpya, matukio, 
matangazo, matangazo ya biashara, ramani ya eneo, dashibodi, takwimu, nyaraka, miradi, 
nifanyeje, shughuli za kiuchumi, mawasiliano, viunganishi linganifu, viunganishi vya haraka 
na video.

3.7.1    Habari Mpya

Eneo hili liwe na habari mbalimbali na picha zake (Picha ziwe za mlalo- landscape). 
Habari mpya sita (6) zionekane katika uso wa tovuti. Kila wiki angalau habari moja 
mpya inayohusu masuala ya Kitaifa, Kimkoa na MSM ipandishwe kwenye tovuti.
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3.7.2    Matukio (Events)

RS/MSM iweke taarifa zilizopo kwenye kalenda ya matukio katika tovuti. Matukio 
hayo yawe ya Kimataifa, Kitaifa, Kimkoa/MSM. Matukio yapandishwe mengi kadri 
iwezekanavyo ingawa mawili (2) ndiyo yatakayoonekana kwenye uso wa tovuti.

3.7.3    Matangazo

Matangazo yanalenga kuhabarisha watembelea tovuti kuhusu mambo mbalimbali 
yatakayofanyika katika RS/MSM. Matangazo yapandishwe mengi kadri 
iwezekanavyo ingawa matangazo ya kawaida matatu na matangazo ya biashara 
mawili (2) ndiyo yataonekana kwenye uso wa tovuti.

3.7.3.1    Matangazo ya Kawaida (Announcements)

Matangazo hayo yatangaze shughuli za taasisi mfano tangazo la nafasi za 
kazi, uuzaji wa viwanja, zabuni, muda wa kuhuisha leseni za biashara, kulipia 
viwanja, kuitwa kwenye usaili, kupangiwa kituo kipya cha kazi, taarifa za 
milipuko ya magonjwa, n.k. 

3.7.4    Matangazo ya Biashara (Advertisements)

Matangazo yahusu biashara za RS/MSM mfano ukodishwaji wa kumbi za mikutano, 
kuendesha migahawa, nyumba za kulala wageni, vituo vya mafuta, vituo vya 
mabasi, ukusanyaji ushuru wa maegesho ya magari, vyoo, fremu za maduka, minada 
mbalimbali n.k. Aidha matangazo ya biashara ya nje ya taasisi ni yale yanayotoka 
katika sekta binafsi na yanastahili kulipiwa.

3.7.5    Ramani ya Eneo (Google Map)

Sehemu hii iwekwe ramani ya eneo husika (Google Map) na sharti iwe inafunguka. 
Kwa MSM ambazo hazionekani katika Google Map watumie ramani zao 
zilizoidhinishwa na mamlaka.

3.7.6    Dashibodi

Sehemu hii ziwekwe dashibodi si chini ya mifumo mitano (5) itakayoonekana 
kwenye uso wa tovuti kwa wakati mmoja.  Mfano: Planning, Budgeting and Reporting 
System (PlanRep), Facility Financial Accounting and Reporting System (FFARS), Local 
Government Revenue Collection Information System (LGRCIS), Epicor, DHIS2, GoT-
HoMIS, Basic Education Management Information System (BEMIS), Government Electronic 
Payment Gateway (GePG), na School Information System (SIS).

3.7.7    Takwimu

Sehemu hii iwekwe takwimu za haraka mbalimbali na zisipungue nane (8). Takwimu 
za lazima ni: idadi ya watu, tarafa, kata, vijiji/mitaa, shule za msingi, shule za 
sekondari, vituo vya afya na zahanati.

3.7.8    Miradi

Sehemu hii iwekwe miradi  isiyopungua sita (6) iliyopitishwa  na RS/Baraza la 
Madiwani ambayo itaonekana kwenye uso wa tovuti kwa wakati mmoja. Aidha 
miradi mingine itaonekana sehemu ya ndani.

3.7.9    Nyaraka

Sehemu hii zipandishwe nyaraka zisizopungua tano (5). Nyaraka za lazima ni Taarifa 
ya Mpango na Bajeti (MTEF), Mpango Mkakati, Taarifa ya Mapato na Matumizi 
(CFR/CDR) ya kila robo mwaka, Muhtasari wa Baraza la Madiwani na Maeneo ya 
Uwekezaji.
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3.7.10    Nifanyeje (How Do I)

Sehemu hii ziwekwe taarifa zenye maelezo ya  jinsi ya kupata huduma mbalimbali 
zinazotolewa na o si ya Mkuu wa Mkoa au Mamlaka ya Serikali za Mitaa. Angalau 
zisipungue kumi na moja (11). Huduma hizo ni jinsi ya kupata leseni ya biashara, 
kupata leseni ya vileo, upatikanaji wa viwanja, kupimiwa viwanja au mashamba, 
kupata vibali vya ujenzi, kuhamisha wanafunzi, kupata pembejeo, kuhama kituo cha 
kazi, kupata bima ya afya, kulipia ardhi, kujua bei elekezi ya mazao na pembejeo, 
kuanzisha biashara na kibali cha kumiliki silaha. Huduma hizi zinaweza kuongezeka/
kutofautiana kulingana na mazingira.

 3.7.11    Shughuli za kiuchumi

Eneo hili liainishe shughuli za kiuchumi zinazofanyika katika RS/MSM. Shughuli 
kumi na moja kati ya zitakazopandishwa zitaonekana kwenye uso wa tovuti kwa 
wakati mmoja. 

3.7.12    Mawasiliano

Sehemu hii iwekwe taarifa za mawasiliano ya o si za Mikoa/MSM kama ifuatavyo; 
anuani ya posta (postal address), anuani ya makazi, utambulisho wa mahali (location), 
simu ya mezani (telephone), nukushi (fax), simu ya mkononi ya taasisi (mobile), 
baruapepe (e-mail) na anuani ya tovuti.

 3.7.13    Viunganishi Linganifu (Related Links)

Sehemu hii viwekwe viunganishi Kumi (10) vya tovuti zinazofanya kazi na mamlaka 
husika. Viunganishi vya lazima ni Tovuti ya Ikulu, Utumishi, TAMISEMI, O si ya 
Takwimu ya Taifa (NBS), Idara ya Habari Maelezo, Tovuti Kuu ya Serikali, Tovuti 
Kuu ya Wananchi, Tovuti Kuu ya Takwimu Huria (Opendata Portal). Kwa upande wa 
MSM kiwekwe kiunganishi cha tovuti ya Mkoa husika.

3.7.14    Viunganishi  vya  Haraka (Quick Links)

Sehemu hii ioneshe taarifa muhimu zilizo ndani ya tovuti zisizopungua saba (7) 
zitakazoonekana kwenye uso wa tovuti kwa wakati mmoja. 

3.7.15    Video

Sehemu hii ziwekwe video angalau tano (5) zenye maudhui ya maendeleo, na video 
mpya iwe inawekwa angalau mara kila baada ya mwezi mmoja.

  3.8    Sehemu ya Chini ya Tovuti (Footer Section)

3.8.1    Sera ya faragha

Tovuti zote za Mikoa/MSM zitakuwa na sera ya faragha inayofanana kama 
inavyoonekana katika tovuti. Hivyo haitakiwi kufuta wala kuongeza neno. 

Tovuti italinda faragha na usalama wa wanaotembelea, haitokusanya wala kutoa 
taarifa binafsi wakati unapotembelea tovuti yetu isipokuwa kwa uamuzi binafsi wa 
kutoa taarifa.

Tovuti hii ina viungo kwenda tovuti nyingine za Serikali ambazo kwa namna moja au 
nyingine zimetofautiana  kwenye ulinzi wake wa data na kanuni za faragha zinaweza 
kutofautiana na za kwetu. Hatuwajibiki kwa maudhui na kanuni za faragha za tovuti 
hizo na tunakushauri uangalie ilani za faragha za tovuti hizo kabla hujatumia.
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    Mabadiliko ya Sera ya Faragha

Kukitokea mabadiliko yoyote katika sera hii, tutaweka taarifa iliyohuishwa mara 
moja katika ukurasa. Aidha, tunashauri upitie ukurasa huu mara kwa mara na 
kusoma taarifa zilizohuishwa ili kupata uelewa wa mabadiliko ya sera yetu.

3.8.2    Kanusho

Tovuti zote za Mikoa/MSM zitakuwa na kanusho linalofanana kama inavyoonekana 
katika tovuti. Hivyo haitakiwi kufuta wala kuongeza neno lolote. 

Taarifa zote zilizopo katika tovuti hii ni mali ya Sekretarieti ya Mkoa na Mamlaka 
ya Serikali za Mitaa. Hakuna madai yatakayotolewa kuhusu usahihi au uhalali 
wa maudhui ya tovuti hii. Sekretarieti ya Mkoa na Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
haitalazimika kukubali dhima yoyote au ushauri unaotolewa kwenye tovuti hii.

3.8.3    Ramani ya Tovuti (Site Map)

Sehemu hii ipo eneo la chini kabisa la uso wa tovuti. Kila tovuti ya Mkoa/MSM 
itafuata muundo mmoja kama ilivyoainishwa na mwongozo huu.

3.8.4    Hakimiliki

Kila RS/MSM iweke maneno yanayoonesha umiliki wa tovuti.

Mfano:  Hakimiliki©2018. Mkoa wa Mbeya. Haki zote zimehifadhiwa
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SURA YA NNE

4. UFUATILIAJI NA TATHMINI
4.1    Utangulizi

Sura hii inahusu ufuatiliaji na tathmini ili kuhakikisha kuwa tovuti  za Mikoa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zinafanya kazi kwa kuzingatia mwongozo huu.

Ufuatiliaji na tathmini utafanywa kwa tovuti za Mikoa yote Tanzania Bara kwa ushirikiano 
baina ya OR-TAMISEMI, Idara ya Habari Maelezo, eGA, pamoja na wadau wengine wa 
maendeleo (mfano PS3), kwa kuzingatia mwongozo. 

Halikadhalika, ufuatiliaji na tathmini kwa tovuti za MSM utafanywa kwa ushirikiano baina 
ya OR-TAMISEMI, Idara ya Habari Maelezo, eGA, Maa sa TEHAMA na Maa sa Habari wa 
Mikoa, pamoja na wadau wengine wa maendeleo (mfano PS3).

Jedwali 2:  Dodoso la Kufuatilia na Kutathimini Uendeshaji wa Tovuti

  NA: SEHEMU ZA TOVUTI    ENEO LA TATHIMINI ALAMA ZA JUU     ALAMA STAHILI

       Sehemu ya Juu (Header Section)

 Wasiliana nasi         Ionekane sehemu ya  1 
         wasiliana nasi  
 
 Maswali ya mara         Kuwe na maswali                             1
             kwa mara                           yanayo ulizwa  mara 
                                                          kwa mara   
  
                     Majibu ya maswali   1 
 
 Barua pepe za         Uwepo wa kiunganishi               1
 watumishi                   cha Baruapepe ya 
         Serikali (GMS)  
 
 Lugha       Chaguo-msingi (Default   1
        Language) katika tovuti 
        ni Kiswahili  
  
         Maudhui ya tovuti yawe  1 
         katika lugha zote mbili 
         yaani Kiswahili na 
         kiingereza  
 

Bango (Banner)

Bango lina sehemu kuu tatu kushoto, katikati na kulia

 Kushoto:       Bendera ya Taifa iwe  1 
         nusu ya bango 
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        Bendera iwe na rangi ya  1 
        kijani juu, chini rangi ya 
        bluu  
   
        Nembo ya Taifa   1 
        (National Emblem)  
 
 Katikati      Maandishi     1
                    yanayotambulisha tovuti 
        ya Mikoa/MSM 
 
 Kulia       Picha mbili    1 
        zinazoonesha shughuli 
                    za kiuchumi 
        zinazotambulisha eneo 
        husika. 
 
        Nembo ya MSM    1
        (Kwa Halmashauri tu)
  
 Jumla ndogo       12 

Sehemu ya Menyu Kuu

 Sekretarieti ya Mkoa  a)   Mwanzo    1 
     b)   Kuhusu sisi   1 

 Menyu Kuu ziwe Tisa (9) 
 katika Mpangilio ufuatao  
     c)   Utawala    1 
     d)   Wilaya    1 
     e)   Halmashauri   1 
     f)    Fursa za uwekezaji  1 
     g)   Huduma zetu    1 
     h)   Machapisho    1 
     i)    Kituo cha Habari   1 
 Jumla ndogo        9  
 Mamlaka ya Serikali za 
 Mitaa    a)   Mwanzo    1 
     b)   Kuhusu sisi   1 
     c)   Utawala    1 
     d)   Furusa za uwekezaji   1 
     e)   Huduma zetu   1 
     f)    Madiwani     1 
     g)   Miradi     1 
     h)   Machapisho   1 
     i)    Kituo cha Habari   1 
  Jumla ndogo        9  
 Jumla ya sehemu ya Juu (Header Section)    30 
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Sehemu ya wakuu wa taasisi

 O si ya Mkuu wa Mkoa Zionekane picha mbili:  2 
     Mkuu wa Mkoa na 
     Katibu Tawala Mkoa  
  
     Kuwe na maudhui ya neno  1 
     la ukaribisho (RC)  
  
     Kuwe na maelezo ya   2 
     wasifu wa wakuu wa 
     taasisi (RC na RAS)
  
 Jumla ndogo 5  
 
 Mamlaka ya Serikali za Zionekane picha mbili:  2 
 Mitaa    Mstahiki Meya/Mwenyekiti 
     wa Halmashauri na 
     Mkurugenzi wa 
     Halmashauri  
  
     Kuwe na maudhui ya neno  1 
     la ukaribisho (Meya/
     Mwenyekiti)  
  
     Kuwe na maelezo ya   2 
     wasifu wa wakuu wa 
     taasisi (Mstahiki Meya/
     Mwenyekiti wa 
     Halmashauri) na Mkurugenzi 
  
 Jumla ndogo        5
 
 Jumla ya sehemu ya Wasifu wa Viongozi    10 

Sehemu ya picha za mbele (Slider)

 Picha za mbele (slider) Zionekane picha tano    5
     zinazobadilika 
     (zijae kwenye fremu)  
  
     Picha ziwe za mlalo   1 
     (Landscape)  
  
     Maelezo ya picha   4 
     yazingatie kanuni za 
     uandishi wa habari nani, 
     nini, wapi, na lini (who, 
     what, where and when).  

 Jumla ya sehemu ya picha za mbele (Slider)    10 
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    Sehemu ya kati (Middle section)  

 Habari Mpya   Zipandishwe habari   2 
     pamoja na picha zake
  
     Kila wiki ipandishwe   1 
     angalau habari mpya moja.  
  
     Habari sita 6 na picha   12 
     zake zionekane katika uso 
     wa tovuti. (Habari na picha 
     ni alama moja)
  
     Picha ziwe za mlalao   1 
     (landscape)  
  
     Habari zihusu shughuli za  1 
     maendeleo zinazofanyika 
     Kitaifa, Kimkoa na Kiwilaya.   
 
 Matukio   Kuwe na matukio zaidi ya  2 
     mawili  
 
 Ramani ya eneo  Kuwe na ramani    1
 (Google map)   inayoonesha mahali RS/ 
     MSM ilipo na iwe 
     inafunguka. 
 
 Matangazo   Kuwe na matangazo ya  3  3 
 (announcements)  kawaida yasiyopungua 
  
     Kuwe na matangazo ya  2 
     biashara yanayohusu RS/
     MSM au biashara za watu 
     binafsi yasiyopungua 
     mawili (2).
 
 
 Takwimu (Statistics)  Idadi ya watu kwa    1 
 za RS/MSM   mujibu wa NBS
 (Takwimu zifuatazo      
 zionekane juu ya uso  Tarafa     1 
 wa tovuti)    

     Kata     1 

     Vijjii/Mitaa    1 

     Shule za Msingi   1 

     Shule za Sekondari   1 

     Vituo vya afya    1 

     Zahanati    1 
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 Nifanyaje (How Do I)  
 
 Kuwe na huduma  Jinsi ya kupata leseni ```  1
 mbalimbali    ya biashara 
 zisizopungua 11  
     Kupata leseni ya vileo   1 
     Kupimiwa viwanja au  1 
     mashamba     
     Kupata vibali vya ujenzi  1 
     Kuhamisha mwanafunzi  1 
     Kupata pembejeo   1 
     Kupata bima ya afya   1 
     Kuhama kituo cha kazi  1 
     Kulipia ardhi    1 
     Kujua bei elekezi ya mazao/  1
     pembejeo  
     Kibali cha kumiliki silaha  1 

 Nyaraka (Documents)

 Kuwe na nyaraka   
Taarifa ya Mpango na

 zisizopungua tano  
Bajeti (MTEF) 

   

1

 
     Mpango mkakati (SP)   1
  
     Taarifa ya mapato na    1
     matumizi (CDF& DFR) ya 
     kila robo mwaka 
  
     Mihutasari ya Baraza la   1
     Ushauri la Mkoa/Mihutasari 
     ya Baraza la Madiwani  
  
     Maeneo ya uwekezaji   1 

 Shughuli za kiuchumi  Ziwekwe shughuli za   11
     kiuchumi zisizopungua 11  
 
     Miradi Ziwekwe taarifa za   3
     miradi isiyopungua sita.  

 Dashibodi (Dashboard) Dashibodi ya mifumo ya   5
     kielekritroniki isiyopungua (5)  
 
 Viunganishi vya haraka Kuwepo na viunganishi   7
 (Quick Links)   visivyopungua 7 
     vinavyoonesha taarifa 
     muhimu ndani ya tovuti.  
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 Tovuti Linganifu  Kuwepo na viunganishi 
 (Related Links)               vya tovuti visivyopungua 
     kumi (10)  

      Ikulu     1 

      Utumishi    1 

     TAMISEMI    1 

     Idara Kuu ya Takwimu (NBS)  1 

     Idara ya Habari Maelezo  1 

     Tovuti Kuu ya Serikali  1 

     Tovuti kuu ya wananchi  1 

     Tovuti kuu ya Takwimu huria  1 

     Bunge     1 
 
 Video    Kuwe na video    5
     zisizopungua tano (5) 
     zenye maudhui ya  
     maendeleo katika tovuti za 
     Mikoa/ MSM  
    
 Visitors Counter  Kuwe na taarifa za idadi ya   1
     watu wanaotembelea tovuti  
  
 Mawasiliano (Contacts) Kuwe na taarifa za 
     mawasiliano kwa RS/MSM  
     

     Anuani ya posta na makazi  1 

     Utambulisho wa mahali 

     mamlaka yalipo   1 

     Simu ya mezani   1 

     Simu ya o si ya mkononi  1 

     Nukushi (Fax)    1 

     Mawasiliano ya  baruapepe  1 

     Anuani ya tovuti   1 
  
 Jumla ya Sehemu ya kati (Middle section)    97  
 
 Jumla Kuu        147 
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SURA YA TANO:

5. UTOAJI WA TUZO KWA TOVUTI BORA
5.1   Utangulizi

Matumizi ya Tovuti ni njia rahisi na ra ki ya ku kisha habari kwa umma kwa gharama nafuu, 
haraka, wakati wowote na mahali popote.  Kutokana na umuhimu huo, OR-TAMISEMI kwa 
kushirikiana na Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, chini ya Idara ya Habari 
(Maelezo) imeamua kuanzisha Tuzo ya Tovuti Bora Zaidi ambayo itakuwa ikitolewa kila 
mwaka kwa Sekretarieti za Mikoa (RS) na Mamlaka ya Serikali za Mitaa (MSM), ili kuongeza 
chachu ya matumizi ya tovuti hizi.

RS na MSM zote za Tanzania bara zina fursa ya kushinda tuzo za Tovuti Bora Zaidi, hivyo 
zinahimizwa kuendesha tovuti zao kwa kuzingatia viwango vya ubora wa juu vilivyoainishwa 
katika Mwongozo. Kwa kushinda tuzo hii, taasisi husika itakuwa inatambua na kuunga mkono 
umuhimu katika kuboresha utoaji wa huduma na uwajibikaji, ili kuchochea maendeleo ya 
jamii kwa kutumia mbinu ya ku kisha habari kwa umma kupitia njia ya tovuti.

5.2   Malengo ya Tuzo za Tovuti Bora Zaidi

Tuzo za Tovuti Bora Zaidi ina lengo la kuzishindanisha tovuti za Mikoa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, ili:

•  Kutambua na kuheshimu juhudi zinazofanywa na RS pamoja na MSM katika 
kuziendesha tovuti hizo.

• Kuzihamasisha RS na MSM kuendesha tovuti zao katika viwango vya ubora wa juu.
• Kutoa huduma bora kwa wananchi wanaotumia tovuti.
• Kuzitangaza tovuti za RS na MSM ili zifahamike kwa umma/wadau mbalimbali.

5.3   Vigezo vya Tovuti Bora Zaidi

Kuna vigezo vinne vya kuangalia ili kutambua tovuti bora zaidi, ambavyo ni:

(1)     Maudhui ya Tovuti - Web Content
(2)     Uhuishaji wa Maudhui ya Tovuti - Content Updating 
(3)     Mtindo/Ubunifu/Mwonekano wa Tovuti - Visual Appeal/Design 
(4)     Kufahamika kwa Tovuti - Visitors

5.3.1 Maudhui ya Tovuti

Maudhui ni maelezo ya maandishi, picha, video au chochote kinachowekwa katika 
tovuti ili kutoa ujumbe uliokusudiwa.  Kigezo cha maudhui ya tovuti kina vipengele 
vifuatavyo:

• Uwepo wa maudhui yote yanayopaswa kuwekwa katika tovuti kama 
ilivyoanishwa katika Mwongozo.

• Umuhimu wa maudhui kwa mtumiaji wa tovuti (Jinsi maudhui ya tovuti 
yanavyojibu maswali muhimu kuhusu Nani? Nini? Wapi? Lini? Kwanini? na 
Vipi?

• Uandaaji wa maudhui kwa ufupi na ufasaha ili kumwezesha mtumiaji wa tovuti 
kuelewa kwa ufanisi.

• Uaandaaji wa maudhui usioegemea upande mmoja (usio na ubinafsi)
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5.3.2    Uhuishaji wa Maudhui ya Tovuti

Maudhui yote yanapaswa kuhuishwa katika tovuti ili kwenda sambamba na mahitaji 
ya watumiaji wa tovuti.  Tovuti za Serikali katika RS na MSM zinapaswa kutumika 
kama majokofu badala ya kutelekezwa kama magofu. Jambo la kuzingatia katika 
kigezo hiki ni:

• Jinsi maudhui ya tovuti yanavyobadilishwa mara kwa mara ili kukidhi mahitaji 
ya watumiaji wa tovuti.

5.3.3    Mtindo/Ubunifu/Mwonekano wa Tovuti

Mara nyingi husemwa kuwa uzuri wa kitu hutegemea macho ya mtazamaji.  Hata 
hivyo, kuna vigezo muhimu ambavyo hufanya uzuri wa kitu hivyo Mwongozo huu 
unasisitiza kuzingatia vipengele vifuatavyo:

• Mwonekano wa rangi ya tovuti unavyofanana na rangi za nembo yake au na 
rangi za shughuli za kiuchumi zilizopo katika eneo husika, lakini kwa kuzingatia 
kwamba rangi iwe imepoa na haiumizi machoni mwa mtazamaji.

• Uandishi bora wa maandishi ya maudhui kwa kuzingatia ukubwa, rangi, aina 
ya mwandiko uliotumika, matumizi ya saru  na kanuni za alama za uandishi 
(uaki shaji/punctuation)

• Mwonekano bora wa picha na video zilizowekwa katika tovuti.

• Usa , ukamilifu na mvuto wa jumla wa mwonekano wa tovuti kwa watumiaji 
wanaotembelea tovuti. 

5.3.4    Urahisi wa Matumizi ya Tovuti

Ni muhimu tovuti za Mikoa  na MSM ziwe ra ki kwa watumiaji wa tovuti.  Mwongozo 
huu unasisitiza kuzingatia: 

• Matumizi ya viungio kwa usahihi na kum kisha mtumiaji wa tovuti moja kwa 
moja kwenye maudhui anayoyahitaji.

5.3.5    Kufahamika kwa Tovuti

RS na MSM zinapaswa kutangaza na kuhamasisha umma kutumia tovuti ili kuongeza 
matumizi ya tovuti kwa umma.

 5.4   Vipengele vya Ushindi wa Tovuti Bora Zaidi

Kutakuwa na baadhi ya vipengele vya ushindi vya tovuti bora zaidi, ambavyo vinaweza 
kubadilika kila mwaka kulingana na uhitaji, pamoja na uwepo wa zawadi. Baadhi ya 
vipengele vinavyopendekezwa kushindaniwa ni:

• Kipengele cha habari bora zaidi

• Kipengele cha picha bora zaidi

• Kipengele cha makala bora zaidi

• Kipengele cha taasisi yenye ushirikiano zaidi wa upatikanaji habari

• Kipengele cha malalamiko ya wananchi kupokewa na kutatuliwa

• Kipengele cha ushirikishwaji wa wananchi katika taarifa (mf. taarifa za fedha na 
taarifa za miradi ya maendeleo)
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Jopo la majaji litakaloteuliwa kutathmini na kuamua ushindi katika vipengele 
vinavyoshindaniwa ambavyo vimeorodheshwa awali, ndilo litakaloamua na kukubaliana 
juu ya vipengele viwili vya jumla, ambavyo ni:

• Kipengele cha tovuti bora zaidi ya  Mkoa
• Kipengele cha tovuti bora zaidi ya MSM

5.5    Zawadi

OR-TAMISEMI pamoja na Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, kupitia Idara 
ya Habari – Maelezo, ndizo zitakazowajibika katika kusimamia uandaaji wa ha a pamoja 
na upatikanaji wa Tuzo za Tovuti Bora Zaidi, kwa kushirikiana na wadau wengine.  Zawadi 
zinaweza kubadilika kila mwaka kulingana na ufadhili, lakini inashauriwa kwamba kuwe 
na zawadi zifuatazo:

• Cheti cha pongezi kwa washindi (taasisi, idara, na maa sa husika)

• Kikombe au ngao kwa washindi (taasisi, idara, na maa sa husika)

• Vitendea kazi (mf. laptop, kamera), au/na fedha taslimu, au/na kugharamiwa 
mafunzo ya muda mfupi kwa washindi

• Kushiriki mikutano au matamasha mbalimbali na kupresent mada maalum juu ya 
tovuti yao husikaa

5.6    Fomu za Maombi na Jopo la Majaji

Kila mwaka, Wizara husika itatangaza kutolewa kwa fomu za Tuzo za Tovuti Bora Zaidi.  
Fomu hizi zitajazwa na wahusika na kurejeshwa kwa njia ambayo itakuwa imeelezwa katika 
fomu hiyo.  Halikadhalika, wizara husika pamoja na wadau wake watakaa na kupendekeza 
jopo la majaji ambalo ndilo litakalohusika na kazi nzima ya kuzipitia tovuti pamoja na 
kuamua washindi.  Uamuzi wa majaji utakuwa wa mwisho.
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Mchoro 6:   Mchakato wa Upatikanaji wa Tuzo za Tovuti Bora Zaidi
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VIAMBATISHO

Kiambatisho 1:   Orodha ya Kikosi kazi Kilichoandaa   
    Mwongozo

   NA. JINA CHEO OFISI

    1. Rebecca Kwandu Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini OR-TAMISEMI

    2. Rodney Thadeus Mkurugenzi Msaidizi wa Habari na Picha Idara ya Habari  
   – Maelezo

    3. Rainer Budodi A sa Habari eGA

    4. Leah H. Mwainyekule Mkuu wa Mawasiliano PS3

    5. Athuman Pemba Mkuu wa Kitengo cha TEHAMA Halmashauri ya  
   Jiji la Tanga

    6. Atley Kuni A sa Habari OR-TAMISEMI

    7. Nteghenjwa Hosseah A sa Habari OR-TAMISEMI

    8. Angela Msimbira A sa Habari OR-TAMISEMI

    9. Saidi Kassim Katibu wa Kamati OR-TAMISEMI

    10. Remija Salvatory A sa Habari Sekretarieti ya  
   Mkoa wa
    Mwanza

    11. Joel Shimba Mshauri wa Utawala Bora PS3

    12. Nazar Sola Mshauri wa Utawala Bora PS3

    13. Jacqueline Sombe A sa Mawasiliano Msaidizi PS3

    14. Gladys Mkuchu A sa Mawasiliano Msaidizi PS3
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Kiambatisho 2:  Fomu za Wasifu wa Viongozi

   Na.             Aina ya Taarifa            Maelezo

    1.  Jina Kamili na Utambulisho 

    2.  Tarehe ya Kuzaliwa 

    3.  Elimu au Mafunzo                 Jina la Shule/   Kutoka Mwaka   Hadi Mwaka     Kiwango
               Chuo                                                                    (mf. cheti/ 
                     shahada)
     

     

     

     

     

     

    4.   Mafunzo Mengine                               Jina la Mafunzo                 Lini               Wapi

    

    

    

    

    5.  Uzoefu na Ajira                Kampuni/             Nafasi                Kutoka Hadi
                         Taasisi                                              Mwaka           Mwaka
     

     

     

     

     

     

     

    6.           Uzoefu katika siasa                 Chama             Nafasi              Kutoka               Hadi
          Mwaka            Mwaka
     

     

     

     

     

 




